Thảo luận Lựa chọn cách gì điều trị viêm loét đại tràng?

dongytranquy

Thành Viên [LV 0]
Thuốc ức chế miễn dịch

Phản ứng miễn dịch cơ thể của bạn có thể gây viêm. Thuốc ức chế miễn dịch là thuốc ức chế đáp ứng miễn dịch.
Corticosteroid là thuốc ức chế hệ thống miễn dịch để giảm sự xuất hiện của viêm và loét. Bạn có thể dùng chúng bằng miệng hoặc trực tràng. Tuy nhiên, Tổ chức Crohn và Col Viêm Hoa Kỳ báo cáo rằng họ có thể có tác dụng phụ và các bác sĩ có xu hướng không kê đơn thuốc trong thời gian dài, nếu có thể. Nó có khả năng bác sĩ của bạn sẽ thêm một dòng thuốc thứ hai ức chế hệ thống miễn dịch của bạn.
Nếu bạn bị Crohn, mà không có phản ứng với corticosteroid hoặc đang thuyên giảm, bác sĩ có thể kê toa một loại thuốc ức chế miễn dịch khác như azathioprine hoặc methotrexate. Thông thường phải mất ba đến sáu tháng để một phản ứng từ các loại thuốc này xảy ra. Những loại thuốc này có thể làm tăng nguy cơ mắc bệnh ung thư và nhiễm virus như herpes và cytomegalovirus. Bạn nên thảo luận về rủi ro của bạn với bác sĩ của bạn.

Phương pháp điều trị khác

Các phương pháp điều trị viêm loét đại tràng bổ sung cho Crohn nhiệt bao gồm:
Trong trường hợp loét miệng, thuốc gây tê tại chỗ như lidocaine có thể giúp làm tê đau. Nếu bạn nhận được thuốc gây tê tại chỗ, có khả năng nó sẽ được trộn với một loại thuốc corticosteroid tại chỗ.
Các liệu pháp sinh học như Infliximab và adalimumab là những phương pháp điều trị khả thi khác đối với Crohn.
Bác sĩ cũng có thể kê toa thuốc kháng sinh giúp giảm số lượng vi khuẩn trong ruột và giảm viêm.

Phẫu thuật

Bác sĩ có thể đề nghị phẫu thuật để loại bỏ một phần ruột có nhiều vết loét. Bác sĩ của bạn có thể chữa bệnh Crohn bằng phẫu thuật, nhưng phẫu thuật có thể giúp giảm bớt các triệu chứng. Cắt bỏ hồi tràng là một thủ tục trong đó bác sĩ của bạn loại bỏ một phần của ruột non của bạn được gọi là hồi tràng. Nếu bạn đã cắt bỏ hồi tràng hoặc bạn bị Crohn nặng ở hồi tràng, bạn sẽ cần uống vitamin B-12. Xem thêm

Loại bỏ

Bệnh Crohn là một tình trạng mãn tính. Không có cách chữa trị có sẵn, nhưng nhiều người có thể kiểm soát thành công các triệu chứng của họ. Loét là một triệu chứng đặc biệt đau đớn của bệnh. Bạn có thể giảm mức độ thường xuyên xảy ra và thời gian điều trị y tế và quản lý lối sống. Hỏi bác sĩ về thay đổi lối sống và phương pháp điều trị y tế có thể làm việc cho tình trạng của bạn.

Back
Bên trên