Mạch Indoor của ĐHKK Funai!

K43IHERE

HVACR Staff
Hôm vừa rồi mình gặp một con Funai 24000BTU, Số là nó bị mất điều khiển từ xa rồi, người sử dụng lại yêu cầu bật attomat là chạy ngay khỏi cần điều khiển, thế là mình nối tắt luôn nút chạy bằng tay trên bo mạch, vậy mà khi kiếm được điều khiển về không thể điều khiển được nữa, bạn nào rành về vụ này cho mình thỉnh giáo với!!!
Thank!

Trả lời: Mạch Indoor của ĐHKK Funai!

Cái này thì bó tay. Có thể khi nối tắt K43 đã vô tình làm hư 1 phần tử điện tử (có tác dụng giữ tiếp điểm Y nghĩ là tụ), khi ngắt nối tắt có thể làm hư tụ và ko thể phục hồi lại dc nữa. K43 đem board ra chỗ chuyên sửa board thử xem sao

Cái này là khám bệnh từ xa, do đó mọi thứ chỉ là đoán mò thôi nha. Có thể tại hạ nói xa cả dặm bác đừng trách.

Đầu tiên bác xả mối hàn trả mạch về trạng thái bán đầu. Hết sức lưu ý việc chạm mạch, linh kiện hở chân, đứt đường mạch. Thường thì nút nhấn này sẽ đi thẳng vào 1 chân của vi điều khiển. Và chân này được khẳng định là mức thấp hay mức cao ( bằng các linh kiện ). Do đó nếu đứt mạch hay gì đó...nó sẽ chập chờn và không hiểu có bấm hay không. Bác thử mò theo nút nhấn tới chân VĐK luôn sau đó chít 1 kim của đồng hồ vào đó, kim còn lại chít vào cực âm. Xem nóơở mức nào. Rồi bấm nút thử xem kim đồng hồ có đá động gì không.

Tín hiệu từ remot sẽ được nhận qua cảm biến và đi thẳng vào Vi điều khiển do đó chả chịu ảnh hưởng từ cái nút nhấn. BÁc cũng nên test lại cái remod.

Chúc may mắn.

Thank Canon!
Mình hàn trả lại mối hàn là điều khiển được luôn. Hì hì, quê quá, nhiều lúc mình cũng chủ quan,cứ nghĩ là cái nút đó chả điều khiển gì nên không coi trọng nó. Hic hic, được bài học nhớ đời!

Back
Bên trên