Cần giúp Một số câu hỏi về cấp thoát nước

bluster

Thành Viên [LV 7]
Mình đang gặp phải 1 số câu hỏi mà mình tìm trong giáo trình Cấp thoát nước cũng ko thấy. Mong các bạn giúp.

Câu 1: Các giải pháp phân phối đều nước cho nhà cao tầng?

Câu 2: Phương pháp xác định lưu lượng nước thải tính toán cho từng đoạn ống và tính thủy lực của mạng lưới thoát nước sân nhà? (Ko biết đây là 1 hay 2 câu hỏi )

Câu 3: So sánh ưu nhược điểm của MLCN trong CT có đường ống chính phía dưới và phía trên.

Mong sớm đc anh em chuyên ngành nước giải đáp.

Ðề: Một số câu hỏi về cấp thoát nước

Mình đang gặp phải 1 số câu hỏi mà mình tìm trong giáo trình Cấp thoát nước cũng ko thấy. Mong các bạn giúp.

Câu 1: Các giải pháp phân phối đều nước cho nhà cao tầng?

Câu 2: Phương pháp xác định lưu lượng nước thải tính toán cho từng đoạn ống và tính thủy lực của mạng lưới thoát nước sân nhà? (Ko biết đây là 1 hay 2 câu hỏi )

Câu 3: So sánh ưu nhược điểm của MLCN trong CT có đường ống chính phía dưới và phía trên.

Mong sớm đc anh em chuyên ngành nước giải đáp.

Hình như là câu hỏi thi hoc kỳ hả bạn: Để mình thử giải đáp vài câu xem được mấy điểm nghe bạn:
Câu 1--> Để phân phối đều nước cho nhà cao tầng chúng ta có thể dùng van giảm áp hay van điều áp để điều chỉnh sao cho áp vào từng nhánh của từng tầng đều nhau.( Thực tế chỉ cần tương đối thôi)
Câu 2-->
Vế 1-->Để xác định lưu lượng cho đoạn ống chúng ta cần biết được tổng số các vị trí lỗ xả của đường ống nước thoát ví dụ :Tổng số lavatories, Floor drain, Urinal or Water closet... từ đó chúng ta biết được lưu lượng tổng của đoạn ống này tương tự vậy thêm nhiều nhánh như vậy ta sẽ có lưu lượng ống chính...
Vế 2--> Xem lại môn thủy khí động lực đi.
Câu 3-->Mình chưa hiểu hết câu hỏi là gì mình đoán ý bạn hỏi là so sánh mạng lưới cấp nước trong công trình có đường ống chính phía dưới và phía trên: Đối với đường ống chính phía trên chúng ta hạn chế được việc lắp đặt bơm cho nó vì đã có bồn/hồ chưa cấp nước rồi, ngoài ra chúng ta không phải lo mất nước khi mất điện, ngược lại nếu đường ống chính phía dưới thì phải dùng bơm nước để bơm lên--> phương pháp này ít dùng với nhà cao tầng mà thường sử dụng với những nơi có nhu cầu sử dụng rộng rải như biệt thự, nhà xưởng...

Ðề: Một số câu hỏi về cấp thoát nước

Cảm ơn a METECH đã quan tâm. Đúng là mấy câu này thi học kì ấy mà. Cái câu tính thủy lực của mạng lưới thoát nước sân nhà thì e xem trong sách ghi có vài dòng là xác định lưu lượng tính cháy trong từng đoạn rồi tra biểu đồ hoạc tra bảng xác định d,v,i,h/d. Mỗi thế.

Back
Bên trên