Cần giúp Mùa Covid 19: Tính toán áp lực trong phòng điều hòa, có thông gió.

lê huy thắng

Thành Viên [LV 1]
Xin chào mọi người,

Hiện tại, Thắng có chủ đề về tính toán và tiêu chuẩn về Áp lực trong một phòng điều hòa có thông gió bất kỳ. Ví dụ như phòng Khách Sạn. Gồm có: dàn lạnh nối ống gió, quạt thông gió toilet, gió tươi cấp vào dàn lạnh.
Mọi người có tiêu chuẩn và kinh nghiệm thiết kế, phần mềm tính toán liên quan đến tính toán áp lực của phòng này, vui lòng hỗ trợ!
Áp lực âm hay dương và chênh áp là bao nhiêu.
Nhiều dữ liệu làm mình rối quá.
Như cột áp của dàn lạnh, cột áp của quạt gió tươi, gió thải.
Mong mọi người dành chút thời gian và tâm huyết tư vấn giúp Thắng nhé.
Cảm ơn mọi người !!!
Chúc buổi tối vui vẻ !

Về áp suất, phòng khách sạn thường được thiết kế >= 0 Pa.
Để đạt được điều này thì chỉ cần lưu lượng fresh air cấp vào > lưu lượng exhaust air của toilet.

Về áp suất, phòng khách sạn thường được thiết kế >= 0 Pa.
Để đạt được điều này thì chỉ cần lưu lượng fresh air cấp vào > lưu lượng exhaust air của toilet.
Phần cột áp của dàn lạnh có ảnh hưởng gì ko bạn. Nếu mình dùng phương án hồi gió tự nhiên bằng cách: nối 1 đường ống từ box hồi của dàn lạnh ra bên ngoài.

Phần cột áp của dàn lạnh có ảnh hưởng gì ko bạn. Nếu mình dùng phương án hồi gió tự nhiên bằng cách: nối 1 đường ống từ box hồi của dàn lạnh ra bên ngoài.

Nhìn chung về áp suất phòng hotel thì cột áp dàn lạnh nối ống gió đa phần không ảnh hưởng vì nó chỉ circulation trong phòng thôi.

Theo như mô tả của bạn về phương án hồi gió tự nhiên. Mình hiểu là thay vì dùng quạt riêng cấp fresh air vào phòng thì bạn tận dùng cột áp của dàn lạnh mà kéo fresh air vào phòng luôn. Nếu vậy thì cột áp dàn lạnh ảnh hưởng đến việc kéo fresh air vào (độ dài tuyến ống...). Mà lưu lượng fresh air kéo vào nhiều hay ít thì mới ảnh hưởng đến áp suất phòng.

Nhìn chung về áp suất phòng hotel thì cột áp dàn lạnh nối ống gió đa phần không ảnh hưởng vì nó chỉ circulation trong phòng thôi.

Theo như mô tả của bạn về phương án hồi gió tự nhiên. Mình hiểu là thay vì dùng quạt riêng cấp fresh air vào phòng thì bạn tận dùng cột áp của dàn lạnh mà kéo fresh air vào phòng luôn. Nếu vậy thì cột áp dàn lạnh ảnh hưởng đến việc kéo fresh air vào (độ dài tuyến ống...). Mà lưu lượng fresh air kéo vào nhiều hay ít thì mới ảnh hưởng đến áp suất phòng.
AC room.jpg

Đúng r bạn. Bạn xem sd khối này nhé.

Back
Bên trên