Cần giúp Nên học nóng hay lạnh????

bhtbkhn

Thành Viên [LV 0]
Em là sinh viên năm ba BKHN ngành nhiệt lạnh, sắp phải đăng kí chuyên ngành là kỹ thuật năng lượng (nhiệt nóng) & máy và thiết bị nhiệt lạnh (nhiệt lạnh). Thê học nóng có làm được lạnh không và học lạnh có làm được nóng không ạ. Em nghe nói giờ học nóng mà muốn xin vào nhà máy điện thì phải tốn mấy trăm triệu mà nhà em thì không có điều kiện đó, học lạnh thì nghe nói chỉ có thể làm kĩ sư bán hàng hoặc bảo trì, thiết kế thì chẳng đến lượt mình, cơ hội thăng tiến không cao, vậy thì em nên học gì? Và cần chuẩn bị những gì khi ra trường?

Học ngành này thì nóng lạnh đều làm được hết, quan trọng nhất là nền tảng kiến thức em trai tích lũy đến đâu thôi.
1. Về nhiệt điện, thì trên thực tế vẫn thiếu (Mông Dương, Thái Bình 2,...) nhưng họ đòi hỏi kinh nghiệm cao lắm hoặc tốt nghiệp cực giỏi thì cứ cố gắng xin thử => Khá gian nan khi làm bên lĩnh vực này.
2. Về mảng lạnh: lạnh công nghiệp or ĐHKK => Phổ biển, dễ kiếm việc hơn => Cái gì dễ thì cạnh tranh nhiều hơn. Còn thăng tiến hay không thì tùy theo vận may + năng lực của chú em. Em học giỏi nhưng chưa chắc em hơn những thằng khá mà nắm bắt thời cơ tốt.
3. Về phong điện: Xu hướng mới (cơ hội mới) => Đòi hỏi phải có nền tảng => Hiện nay, trong trường chỉ dạy tổng quan, sơ sài thôi.
Tóm lại, tùy cơ mà ứng biến. Cứ nắm vững kiến thức tốt để khi đi làm chém gió khỏi sợ :D. Chúc em thành công

Những kiến thức chú học trong trường ko áp dụng được ngoài mấy đâu. Nghề chọn người, đến lúc đi làm tự thân sẽ biết làm cái gì là tốt, phù hợp với mình. Nên khi đang học cứ học cho tốt để phát triển tư duy. và đặc biệt là cày sau cuôc bẫm môn tiếng anh. Các môn khác qua là đc :D

Back
Bên trên