sơ đồ nguyên lý vận hành hệ thống bơm cứu hoả tự động.

DKTD_BKHCM

Thành Viên [LV 0]
em đang gặp rắc rối về cái sơ đồ nguyên lý (đường ống,valve... & mạch điện điều khiển) để thiết kế hệ thống bơm hoả ở chế độ auto.
pác nào đã từng thiết kế những dự án nhà cao tầng thì cung cấp cho em cái bản vẽ về sơ đồ nguyên lý (M&E) em đang cần gấp....
help me!

Trả lời: sơ đồ nguyên lý vận hành hệ thống bơm cứu hoả tự động.

neu goi cho bac theo cach email , upload hay bang cach nao

bác upload lên cũng được vì tài liệu này rất khó kiếm đó.nếu ai cần thì đều có thể tham khảo được.
thanks bác Tuấn nhiều nha!

mình có cái sơ đồ nguyên lý của công trình chung cư 17 tầng. mình upload lên cho anh em tham khảo và cho ý kiến về cái sơ đồ này.
trong sơ đồ này có đầy đủ cả phần thiết kế đường ống và sơ đồ nguyên lý điều khiển hệ thống sprinker. :woohoo:
http://hvacr.vn/diendan_old_attached/files/F1_02__FP_.dwg

Chao ban,
Ban cho minh hoi cai duong ong Drain pipe trong so do cua ban co tac dung gi the ? de lam gi the ban ? Hoat dong cua duong ong nay nhu the nao ?
So do nay su dung trong cong trinh chung cu nao the ? o dau the ?
Thanks !

Sơ đồ Spinkler System của bạn được thiết kế cũng theo chuẩn thông thường. Bơm Jockey dùng để trữ áp lực đường ống. Nếu PS (pressure Switch) bị hạ xuống thì bơm Jockey sẽ bơm cho đến khi PS không tác động nữa. Nếu PS giảm sao cho PS của bơm lớn bị tác động thì bơm điện sẽ chạy. Nếu tiếp tục giảm nữa thì PS thứ 3 tác động và bơm Diesel hay bơm điện thứ 2 sẽ chạy để tăng áp. Van releaf dùng để xả nước về hồ nếu áp trong ống quá cao. Vì thế, tôi thấy bạn cần làm mạch khiển bơm theo cách mà tôi đã mô tả thôi. Có 3 công tắc áp lực tất cả.

cảm ơn bạn đã góp ý cho mình!
nhưng bạn nhầm lẫn cái bơm diezen với cái bơm điện!
vì bơm diezen hoạt động trong trường hợp bị mất điện thì nó sẽ hoạt động.
trong hệ thống bơm diezen có hệ thống khởi động tự động thông qua bộ đề ( auto start) khi mất điện thì rơle khởi động đóng lại và kết hợp với bộ cảnh báo alarm trạng thái ON thì động cơ hoạt động!
có thêm cái hay nữa là điều khiển theo từng nhánh khi có sự cố ở 1 khu vực nào đó bằng cách điều khiển trạng thái valve soilenol(đóng mở tự động) ở từng nhánh!

bác DKTD_BKHCM ơi bác tính bơm và cột áp thế nào đó chỉ em với cả 3 loại bơm luôn nhé bơm diezen ,bơm điện,bơm tăng áp

cái này rất là phức tạp để mà giải thích cho bạn!
vì nó liên quan đến tổng diện tích mặt bằng (sprinkler) và mật độ phân bố các đầu sprinkler cho từng cụm,phụ thuộc vào độ cao của toà nhà.độ cao cột áp tại nơi bất lợi nhất là 3kgf/cm2( điểm thấp nhất cũng ko được vượt quá 4kgf/cm2)và lưu lượng tại bất lợi nhất là xấp xỉ 2.5 l/s đối với loại hose reels station (TCVN).
cái quan trọng nhất là tổng thất áp qua các thiết bị bao gồm cả phụ kiện (dùng soft pipe flow wizard tính ra tổng thất áp)
theo tiêu chuẩn thì hệ thống,1 cụm gồm 3 loại pump ( jockey pump,electric pump,diezen pump,pressure tank or expansion tank)
và tham khảo tiêu chuẩn NFPA
NFPA 20(Standard for the Installation of Stationary Pumps for Fire Protection)

thiết kế hệ thống cứu hoả không đơn giản lắm đâu.nó rất là phức tạp vì phải tuân theo đúng trình tự tiêu chuẩn TCVN và NFPA

Chào anh . em thấy thiết kế hệ thống chữa cháy đơn giản mà , chì cần nắm rõ tiêu chuẩn chữa cháy là được mà . anh học bên điều khiển tự động BKHCM đâu có liên quan gì đến tổn thát đâu . cái này có thể mình tính nhẩm được mà anh . trong sách thủy lực và cấp thoát nước có bày cách tính rồi

khi thiết kế 1 cái gì thì bác cũng phải tính đến phần hao hụt trong hệ thống:laugh:
nếu bạn là dân CTN khi tính lưu lượng thoát nước mưa thì bạn cũng phải tính đến trở kháng của bầu chắn rác...(cái này thì em bó tay)

DKTD_BKHCM viết:
vì nó liên quan đến tổng diện tích mặt bằng (sprinkler) và mật độ phân bố các đầu sprinkler cho từng cụm,phụ thuộc vào độ cao của toà nhà.độ cao cột áp tại nơi bất lợi nhất là 3kgf/cm2( điểm thấp nhất cũng ko được vượt quá 4kgf/cm2)và lưu lượng tại bất lợi nhất là xấp xỉ 2.5 l/s đối với loại hose reels station (TCVN).
@DKTD_BKHCM :
Chào bạn!
Bạn có thể cho mình hỏi là tiêu chuẩn 3kgf/cm2 bạn lấy ở đâu không vậy, tôi thấy hệ sprinkler đâu có nói tới điều này đâu nhi? Xin được chỉ giáo!

Back
Bên trên