Số lượng đầu sprinkler cho 1 nhánh (cross main)

hoangphu

Thành Viên [LV 0]
Theo tiêu chuẩn 7336, mục 8.8:"Cho phép lắp đặt tối đa 6 sprinkler với đường kính trong lỗ phun 12mm trở xuống hoặc 4 sprinkler với đường kính lỗ phun trên 12mm trên đường ống phân phối của hệ thống
sprinkler bằng nước và bằng bọt".

Nghĩa là: đầu phun k=5.6 (tương đương lỗ 10mm) thì ống nhánh chỉ được lắp 6 sprinkler?
Đầu phun k=8 (tương đương 12mm), thì ống nhánh chỉ được lắp 4 sprinkler?

Thực tế, mình thấy nhiều công trình lắp 8, thậm chí 9 đầu sprinkler trên 1 nhánh, mà vẫn được (xem file đính kèm).
https://secufiles.com/dzPF/Extracted_pages_from_MECHANICAL_PDF.pdf
Nhờ mọi người tư vấn giùm.

Theo mình hiểu thì 6 đầu và 4 đầu ở đây là trên 1 tay nhánh.Trên đường ống main 150A bạn dùng tee 50A lên rồi rẽ làm 2 đường.trên 1 đường rẽ đó tối đa 6 hoặc 4 đầu.vậy nên sau cái tee đó bạn có thể lắp tối đa 12 hoặc 8 đầu

Theo mình hiểu thì 6 đầu và 4 đầu ở đây là trên 1 tay nhánh.Trên đường ống main 150A bạn dùng tee 50A lên rồi rẽ làm 2 đường.trên 1 đường rẽ đó tối đa 6 hoặc 4 đầu.vậy nên sau cái tee đó bạn có thể lắp tối đa 12 hoặc 8 đầu
Theo mình không phải vậy, nếu thế trên một ống nhánh max12 đầu thì nhiều quá, như NFPA 13 thì cũng chỉ max 10 đầu, mình thấy câu này trong tiêu chuẩn 7336 mơ hồ quá, lieu có phải cách công an PCCC đưa ra cái bẫy?

Tiêu chuẩn thì mặc nhiên là đúng rồi
Còn thực thế đôi khi cũng có nhánh có số lượng SH lên đến 8,9 đầu nhưng chắc là số lượng nhánh như thế rất ít nên có thể vẫn được police nghiệm thu.
Nếu thiết kế cho tất cả các nhánh ddefu trên 6 đầu SH thì mình 99% police không thẩm duyệt cho, chứ chưa nói đến việc nghiệm thu cho

bên mình vẫn làm không quá 8 mà.rất nhiều công trình của nhật rồi chứ không chỉ có việt nam

Theo mình thì Tối đa 6 hay 4 đầu là trên 1 nhánh câu ra từ đường ống PP. Còn nếu mình chia 2 nhánh (sử dụng Tê) ra thì mỗi nhánh tối đa 6 hay 4 đầu. Tổng 2 nhánh chia đó là 12 hay 8 đầu. (Việc bố trí số lượng đầu phun này ảnh hưởng đến tổn thất áp lực).

vậy đối với 1 nhánh mà có đầu phun hướng xuống và hướng lên thì sao anh em? VD 1 NHÁNH GỒM 6 ĐẦU PHUN HƯỚNG XUỐNG, 6 ĐẦU HƯỚNG LÊN THÌ TÍNH NHÁNH ĐÓ LÀ 6 ĐẦU HAY 12 ĐẦU

vậy đối với 1 nhánh mà có đầu phun hướng xuống và hướng lên thì sao anh em? VD 1 NHÁNH GỒM 6 ĐẦU PHUN HƯỚNG XUỐNG, 6 ĐẦU HƯỚNG LÊN THÌ TÍNH NHÁNH ĐÓ LÀ 6 ĐẦU HAY 12 ĐẦU
của bạn thành 12 đầu rồi. 1 nhánh nên để tối đa 4-6 đầu nối tiếp nhau bạn à. nếu bạn để tối đa 12 đầu nối tiếp thì tổn thất lớn, ống nhánh lớn--> ko hiệu quả về kinh tế, kỹ thuật.

Bạn @tukekt cho mình xin tên một số dự án và nó nằm ở tỉnh nào nữa đc ko nhỉ! mình cũng muốn học tập xem thế nào
Bên tớ chuyên làm cho nhà thầu Nhật, Tớ là người thiết kế. Các công trình ở Hà Nội, Hải Phòng, Hưng Yên, Bắc Ninh, Hà Nam... tớ đều làm vậy. (Xin dấu tên công trình nhé)

Back
Bên trên