Sua chua Chiller

Trả lời: Sua chua Chiller

windsd,

Bạn nói rõ hơn bạn sửa chữa gì? Bản thân Chiller hay là hệ thống nước lạnh của Chiller? Lọt khí ở đâu?
Nội dung câu hỏi của bạn không rõ ràng nên khó để mọi người tập trung được.
Bạn cũng post nội dung không đúng với chủ đề diễn đàn rồi, đây là room quản lý dự án.

thân,

Ðề: Trả lời: Sua chua Chiller

windsd,

Bạn nói rõ hơn bạn sửa chữa gì? Bản thân Chiller hay là hệ thống nước lạnh của Chiller? Lọt khí ở đâu?
Nội dung câu hỏi của bạn không rõ ràng nên khó để mọi người tập trung được.
Bạn cũng post nội dung không đúng với chủ đề diễn đàn rồi, đây là room quản lý dự án.

thân,

Bạn cho mình hỏi chiller của minh hãng GTi Zeplyr

Báo lỗi compressor high press.

Thì lỗi này là lỗi gì và cách khác phuc như thế nào.
Mình đã thử tìm tài liệu trên web mà không có nên không biết phải khác phục ra sao. Mong mọi người xử lý giúp

Ðề: Sua chua Chiller

Đúng là trang HVACR chưa co mục về bào trì bảo dưỡng thiết bị nhiệt - lạnh
Hiện nay nhân sư cho mảng bảo trì bảo dưỡng chưa tìm được người đảm nhiệm.

Cám ơn bạn đã nhắc nhở ban quản lý hvacr.

Bạn cho mình hỏi chiller của minh hãng GTi Zeplyr

Báo lỗi compressor high press.

Thì lỗi này là lỗi gì và cách khác phuc như thế nào.
Mình đã thử tìm tài liệu trên web mà không có nên không biết phải khác phục ra sao. Mong mọi người xử lý giúp

Thì là lỗi áp suất cao.
Tìm lại xem sao ma hệ thống lại bị áp suất cao --> khắc phục

Thì là lỗi áp suất cao.
Tìm lại xem sao ma hệ thống lại bị áp suất cao --> khắc phục

Em biết là lỗi áp suất cao. Nhưng có bác nào cho em hỏi nguyên nhân tại sao lại xảy ra lỗi đó và phương pháp khác phục như thế nào vì em tìm tại liệu không được.
Chiller của em hãng GTI

Em biết là lỗi áp suất cao. Nhưng có bác nào cho em hỏi nguyên nhân tại sao lại xảy ra lỗi đó và phương pháp khác phục như thế nào vì em tìm tại liệu không được.
Chiller của em hãng GTI
Chiller báo cao áp là bệnh rất hay gặp. Nguyên nhân là bầu ngưng (nếu là chiller giải nhiệt nước) hay tản nhiệt nhôm (nếu là chiller giải nhiệt gió) bị quá bẩn. Khi chiller bị cao áp thì chỉ có 1 cách giải quyết sự cố là vệ sinh thôi!
Với chiller giải nhiệt gió, bạn phải có bơm cao áp rửa sạch các bụi bám ở các cánh tản nhiệt!
Với chiller giải nhiệt nước thì làm các bước sau:
- Tháo bỏ hết nước ở tháp giải nhiệt.
- Dủng bơm cao áp rửa sạch các rong rêu bám đầy ở tháp cũng như ở các tàng ong của tháp giải nhiệt.
- Các bước trên chính là quy trình rửa tháp giải nhiệt.
Nếu các bước trên không giải quyết vấn đề được thì dùng biện pháp thông ống ồng trong bầu ngưng! Cái này bạn phải coi kỹ phần bảo trì máy chiller nhé! Lâu lắm mới có bạn bị sự cố về chiller! Bệnh cao áp cũng dễ chữa thôi bạn ạ! Bệnh thấp áp chữa bệnh khó hơn nhiều!

Chao moi nguoi !

Toi dang phai chu tri sua chua Chiller bi lot khi.
Chiller cua hang TRANE, model: CVHG-780
Ai biet cah sua xin tra loi giup voi.

Cam on nhieu

bị lọt khí tức là bị thủng dàn rồi, thông thường thủng dàn nóng.
món này khó lắm, vì ống nó đi chìm trong bộ ngưng, khó dò. nhưng có thể nó bị hở trên các ống dẫn.
các tốt nhất là bác nén nitơ vào, rồi dũng các phương tiện (đèn ga, bọt xà phòng ...) dò kỹ trên hệ thống ống, van ...
có thể tách ra từng khối để dò chỗ thủng, ví du ống dẫn và lốc riêng, bộ ngưng riêng, bộ bay hơi riêng.
nếu bộ bay hơi và ống không bị thủng, chắc là bị ở bộ ngưng (condensor). nếu đúng thế chỉ có thay thôi
nhưng đây là phán bệnh mò thôi, vì bạn quá tiết kiệm chữ, không cung cấp tư liệu cho ae biết rõ.

Chao moi nguoi !

Toi dang phai chu tri sua chua Chiller bi lot khi.
Chiller cua hang TRANE, model: CVHG-780
Ai biet cah sua xin tra loi giup voi.

Cam on nhieu

Chiller của bạn là loại Centrifugal là chiller rất lớn nên việc sửa chữa nó rất khó khăn. Với các chiller này thì việc lọt khi vào hệ gas là rất khó. Chiller này được thiết kế theo phương pháp làm lạnh nước và giải nhiệt nước nên nếu bị lọt khí vào gas theo mình là không thể có. Còn nếu đường nước giải nhiệt hay nước lạnh có khí thì đó là chuyện bình thường, chỉ cần xả khí là ổn rồi!
Việc nạp gas cho các chiller này thường theo phương án là hút chân không, giữ ổn định rồi mới nạp gas vào. Số lượng gas lên đến cả tấn thì việc lọt khí là rất khó. Còn nếu có nước lọt trong gas thì đây là chuyện rất lớn. Mà làm sao bạn khẳng định là lọt khí trong gas? Nếu nhìn kính soi gas thấy bọt mà bạn nói là gas lọt khí thì nhận định của bạn không đúng đâu! Có thể quá trình máy chạy giảm tải nên lượng gas về không nhiều đó. Theo mình bạn nên hỏi kỹ ý kiến của các chuyên gia Trane đi!

Chiller của bạn là loại Centrifugal là chiller rất lớn nên việc sửa chữa nó rất khó khăn. Với các chiller này thì việc lọt khi vào hệ gas là rất khó. Chiller này được thiết kế theo phương pháp làm lạnh nước và giải nhiệt nước nên nếu bị lọt khí vào gas theo mình là không thể có. Còn nếu đường nước giải nhiệt hay nước lạnh có khí thì đó là chuyện bình thường, chỉ cần xả khí là ổn rồi!
Việc nạp gas cho các chiller này thường theo phương án là hút chân không, giữ ổn định rồi mới nạp gas vào. Số lượng gas lên đến cả tấn thì việc lọt khí là rất khó. Còn nếu có nước lọt trong gas thì đây là chuyện rất lớn. Mà làm sao bạn khẳng định là lọt khí trong gas? Nếu nhìn kính soi gas thấy bọt mà bạn nói là gas lọt khí thì nhận định của bạn không đúng đâu! Có thể quá trình máy chạy giảm tải nên lượng gas về không nhiều đó. Theo mình bạn nên hỏi kỹ ý kiến của các chuyên gia Trane đi!

Em cũng đang có 4 máy chiller trane CGAT135.
Hiện tại chiller đang thường xuyên xuất hiện các lỗi ER.01; ER.07. Các bác có biết đó là lỗi gì không . Tại sao lại xảy ra lỗi đó và phuơng pháp khắc phục như thế nào em cảm ơn.

Em cũng đang có 4 máy chiller trane CGAT135.
Hiện tại chiller đang thường xuyên xuất hiện các lỗi ER.01; ER.07. Các bác có biết đó là lỗi gì không . Tại sao lại xảy ra lỗi đó và phuơng pháp khắc phục như thế nào em cảm ơn.

Bạn thân mến! Lỗi này có lẽ phải xem cuốn Manual của chiller mới biết được. Loại chiller giải nhiệt gió thì cũng ít khi báo lỗi bất thường lắm! Nếu thấy bẩn giàn nóng thì phải vệ sinh thôi! Các lỗi báo ER.01 và 07 theo tôi đều đề cập trong cuốn manual đi kèm theo máy (phần troubleshuting).Bạn kiểm tra kỹ xem! Ngoài một số sự cố nặng như cao áp (do bẩn dàn nóng), thấp áp (do gas trong chiller bị xì ra) thì chiller còn có một số báo lỗi nhưng không ảnh hưởng hoạt động. Bạn nên đọc kỹ tài liệu nhé!

Bạn thân mến! Lỗi này có lẽ phải xem cuốn Manual của chiller mới biết được. Loại chiller giải nhiệt gió thì cũng ít khi báo lỗi bất thường lắm! Nếu thấy bẩn giàn nóng thì phải vệ sinh thôi! Các lỗi báo ER.01 và 07 theo tôi đều đề cập trong cuốn manual đi kèm theo máy (phần troubleshuting).Bạn kiểm tra kỹ xem! Ngoài một số sự cố nặng như cao áp (do bẩn dàn nóng), thấp áp (do gas trong chiller bị xì ra) thì chiller còn có một số báo lỗi nhưng không ảnh hưởng hoạt động. Bạn nên đọc kỹ tài liệu nhé!

Cảm ơn những gợi ý đóng góp của bạn. Cái khó của mình là khi mua máy chiller mà không có 1 quyển tài liệu nào cả. Bạn có tài liệu không có thể cho mình xin nhé! Cảm ơn bạn nhiều.

Cảm ơn những gợi ý đóng góp của bạn. Cái khó của mình là khi mua máy chiller mà không có 1 quyển tài liệu nào cả. Bạn có tài liệu không có thể cho mình xin nhé! Cảm ơn bạn nhiều.

thường thì chill có cấc đồng hồ đo. nếu không có catalogue thì kiểm tra trực tiếp được.
về ga, có các đồng hồ để xem thiếu hay đủ, xem áp đường đẩy và hồi đúng yêu cầu không.
về nước có đồng hồ áp, và đòng hồ nhiệt nữa. ngoài ra kiểm tra mắt dầu hay đồng hồ dầu cũng được.
chủ yếu có 3 mục đấy hay báo lỗic thôi.
nếu bạn có kinh nghiệm, có thể kiểm tra thêm nhiều cái khác.
thí dụ có con senso nào trong máy chết thì cũng báo lỗi, nguồn điện có đủ không ....

thường thì chill có cấc đồng hồ đo. nếu không có catalogue thì kiểm tra trực tiếp được.
về ga, có các đồng hồ để xem thiếu hay đủ, xem áp đường đẩy và hồi đúng yêu cầu không.
về nước có đồng hồ áp, và đòng hồ nhiệt nữa. ngoài ra kiểm tra mắt dầu hay đồng hồ dầu cũng được.
chủ yếu có 3 mục đấy hay báo lỗic thôi.
nếu bạn có kinh nghiệm, có thể kiểm tra thêm nhiều cái khác.
thí dụ có con senso nào trong máy chết thì cũng báo lỗi, nguồn điện có đủ không ....

Mình tra tài liệu thì được biết:
Er01:Water supply error. Nhưng hiện tại mình đã kiểm tra thì áp suất và lưu lượng đủ nhưng vẫn xuất hiện lỗi đó.
Er07 :Water freeze mặc dù mình đã xét nhiệt độ lên cao mà vẫn xuất hiện lỗi đó.
Các bạn có kinh nghiệm xin chỉ giúp cho với.

Mình tra tài liệu thì được biết:
Er01:Water supply error. Nhưng hiện tại mình đã kiểm tra thì áp suất và lưu lượng đủ nhưng vẫn xuất hiện lỗi đó.
Er07 :Water freeze mặc dù mình đã xét nhiệt độ lên cao mà vẫn xuất hiện lỗi đó.
Các bạn có kinh nghiệm xin chỉ giúp cho với.
Lỗi Water supply error xuất hiệu khi water volume sensor bị lỗi. Water volume sensor được gắn ngay ngõ vào của ống nước lạnh chiller. Nó hoạt động như một flowswitch có mục đích bảo vệ chiller. Lỗi này có thể thể do các khả năng sau:
- Bản thân sensor bị hỏng (rất khó xảy ra).
- Dây nối đến sensor bị đứt hay lỗi (Có thể xảy ra nhưng khả năng rất thấp)
- Mối nối giữa dây dẫn và sensor bị lỗi (ví dụ ẩm thấp làm gỉ sét mối nối - xác xuất này là khá lớn vì môi trường gắn sensor là tại ống nước lạnh nên việc truyền nhiệt có thể làm lạnh mối nối gây ẩm mối nối dẫn đến sét gỉ)
- Việc nữa có thể xảy ra là jack nối của sensor bị bung ra (xác xuất cũng khá lớn do vô tình lúc bảo trì quên lắp lại)
Khi lỗi Water supply error xảy ra thì rõ ràng lỗi Water freeze sẽ báo theo vì không có nước chảy qua bầu bốc hơi thì sẽ làm đóng băng nước và do đó sẽ làm bể bầu bốc hơi. Tuy nhiên thực tế lại không phải thế nên bạn phải kiểm tra Water volume sensor được gắn tại ống lạnh của chiller thôi! Chúc bạn thành công!

Lỗi Water supply error xuất hiệu khi water volume sensor bị lỗi. Water volume sensor được gắn ngay ngõ vào của ống nước lạnh chiller. Nó hoạt động như một flowswitch có mục đích bảo vệ chiller. Lỗi này có thể thể do các khả năng sau:
- Bản thân sensor bị hỏng (rất khó xảy ra).
- Dây nối đến sensor bị đứt hay lỗi (Có thể xảy ra nhưng khả năng rất thấp)
- Mối nối giữa dây dẫn và sensor bị lỗi (ví dụ ẩm thấp làm gỉ sét mối nối - xác xuất này là khá lớn vì môi trường gắn sensor là tại ống nước lạnh nên việc truyền nhiệt có thể làm lạnh mối nối gây ẩm mối nối dẫn đến sét gỉ)
- Việc nữa có thể xảy ra là jack nối của sensor bị bung ra (xác xuất cũng khá lớn do vô tình lúc bảo trì quên lắp lại)
Khi lỗi Water supply error xảy ra thì rõ ràng lỗi Water freeze sẽ báo theo vì không có nước chảy qua bầu bốc hơi thì sẽ làm đóng băng nước và do đó sẽ làm bể bầu bốc hơi. Tuy nhiên thực tế lại không phải thế nên bạn phải kiểm tra Water volume sensor được gắn tại ống lạnh của chiller thôi! Chúc bạn thành công!

Cảm ơn các ý kiến chỉ bảo của anh. Để em kiểm tra thử rùi sẽ thông tin nhờ các anh tiếp

Chào cả nhà,

Lâu quá không quay lại mục này, tình cờ thấy mọi người đang bàn tiếp vấn đề này nhưng không biết "Doi voi em" sửa máy thế nào mà không thấy thông báo anh em biết với.
Bác nguyenledung có nhiều kinh nghiệm trong sửa chữa chiller quá, bác có những trường hợp bác đã từng gặp thì đưa ra anh em diễn đàn học hỏi với.
Nhất là đối với hệ thống chiller loại lớn như bây giờ, chúng hoàn toàn tự động và có những bộ điều khiển riêng của mỗi hãng nên cũng khó cho những ai tiếp cận được.
Thanks bác.

các bác ơi!
Em có một tủ đông không biết sao dàn lạnh bị đông đá quá trời, mà em kiểm tra thì bộ xã đá vẩn hoạt động tốt, đo gá vẩn còn. vạy bác nào biết bị lổi gì chỉ dủm em với? cảm ơn các bác nhe!

bác kiểm tra thử timer và le âm, tiện thể xem quạt lạnh có tốt ko.
ga tốt thì phần lạnh tốt. đóng đá dàn thì biểu hiện phần giải lạnh chưa tốt, vậy nên xem quạt trươqsc. quạt tốt thì xem timer có h/đ không, nếu nó không h/đ thì vẫn không xả đá.
nhưng quên ko hỏi bác, đ/khiển của bác là bo điện tử hay mạch thường ?

Back
Bên trên