Thắc mắc về các loại điều hòa sử dụng trong trace

nana191

Thành Viên [LV 0]
Hiện nay mình đang cần thiết kế mấy máy điều hòa VRV (giàn nóng giải nhiệt gió) và máy điều hòa loại treo tường dân dụng nhưng khi chọn trong phần airside system (sau khi chọn xong phần creat rooms)thì không biết nên chọn hệ thống nào.
Mình thấy trong đấy có nhiều loại hệ thống, nhưng không rõ về tên. Bạn nào biết có thể cho hướng đẫn chi tiết về các loại hệ thống đấy không:S

Trả lời: Thắc mắc về các loại điều hòa sử dụng trong trace

Tùy theo từng công trình mà bạn có thể chọn phần Airside System cho phù hợp.Để chọn được các hệ thống này nên hiểu các hệ thống trong phần điều hòa.Nếu là VRV hay 2 cục mình thường chọn theo kiểu

(Bản thân chọn hệ thống cũng ảnh hưởng tới tải lạnh khi tính toán).Phần này sau khi xuất ra kết quả thì bạn sẽ có thêm các thông tin nhiều hơn về thiết bị mình chọn.

CÓ nhiều kiểu máy điều hòa ví dụ như dạng tủ đứng hay dạng packaged nối ống gió nữa, các dạng này cũng được dùng nhiều. Việc chọn loại hệ thống có tác động đến việc hòa trộn và phân phối gió. Các mẫu được đưa ra trong trace:
Variable Volume Systems có:
Bypass VAV BPVAV
Bypass VAV with Reheat (30% Min Flow Default) BPVRH
Changeover Bypass VAV VARITRAC
Changeover Bypass VAV w/ Reheat VARITRAC RH
Changeover Bypass VAV w/ Local Heat VARITRAC LH
Double Duct VAV DDVAV
Parallel Fan-Powered VAV PFPVAV
Parallel Fan-Powered VAV w/ HTG Coil on Plenum PFPVAVRA
Series Fan-Powered VAV SFPVAV
Two-Fan Double Duct VAV 2FDDVAV
VAV w/ Baseboard Heating VAV
VAV w/ Baseboard Skin Heating VAVBSK
VAV w/ Forced Flow Skin Heating VAVFSK
Variable Volume Reheat (30% Min Flow Default) VRH
Variable Refrigerant Volume VRV

Constant Volume - Nonmixing Systems

Computer Room Unit COMP
Fan Coil FC
Incremental Heat Pump INCHP
Packaged Terminal Air Conditioner PTAC
Single Zone SZ
Terminal Reheat TRH
Unit Ventilator UV
Variable Temperature Constant Volume VTCV
Water Source Heat Pump WSHP

Constant Volume - Mixing Systems

Heating Only Systems

Induction Systems

nhưng mình không hiểu rõ các loại hệ thống này lắm. Ko biết có tài liệu nào nói chụ thể không ?:unsure:

Mình xài trace nhiều rùi nhưng thực sự là ko nắm hết tất cả những loại hệ thống có trong Trace này nữa.Về loại nhỏ hay VRV thường mình chọn Variable Refrigerant Volume
Hệ trung tâm nước chia 2 loại CAV(Lưulượng ko đổi) Và VAV(Lưu lượng Thay đổi),tùy theo công trình chọn loại FCU(Fan coil) hay AHU cho phù hợp.Còn chú heating và Induction(hệ cảm ứng) thì khỏi quan tâm cho mệt vì ko xài.
Muốn tìm hiểu thêm hệ thống pác phải coi các tài liệu bên Trane như bộ Trane Clicic gì đó mà pác Herot up lên đó,nhiều quá ko muốn đọc gì cả.Quan trọng là kiểm soát được thông số mình nhập vào và kinh nghiệm thực tế khi thiết kế thui..
Ko ai mà biết hết cả đâu hic hic!Đụng trận thì biết chỗ nào coi thêm thui chứ hiìi

anh sử dụng nhièu rôi,anh thấy tốt chứ!vì em đang học nó mà thấ tuyệt quá!anh có thể gửi cho em một cong trình nào đó để em kiểm tra lại kết quả của nó với các pần mềm khác đc kô?

Back
Bên trên