Cần giúp Thắc mắc về đường ống nước lạnh cua Chiller

PhamQuangHuy

Thành Viên [LV 0]
Các cao nhân ở trên này cho em hỏi: tại sao khi thiết kế và thi công hệ thống chiller / AHU, đường ống nước lạnh cấp cho AHU (Chilled water supply) lại cấp ở phía dưới còn đường đường nước lạnh hồi (Chilled water return) lại ở phía trên vậy?
Sếp em bắt trả lời câu đó không thì không cho lên bậc lương (công ty em phải thi cử mới được lên lương). Các cao nhân giúp em với ạ.
Em cám ơn !

Gợi ý cho bạn nhé: Cái gì có trọng lượng riêng lớn hơn thì ở dưới, trọng lượng riêng nhỏ hơn thì ở trên.
Còn gì nữa ko bác, em cũng nghĩ như vậy nhưng sếp trả lời là không đúng, vì vị trí đầu vào và đầu ra (đầu cấp và hồi ) chênh nhau không nhiều nên giải thích như vậy chưa thuyết phục.

Mình cũng không nghĩ ra được hơn. Bạn nhờ sếp bạn giải thích cụ thể, thuyết phục rồi chia sẻ cho anh em được biết nhé.

Mình cũng không nghĩ ra được hơn. Bạn nhờ sếp bạn giải thích cụ thể, thuyết phục rồi chia sẻ cho anh em được biết nhé.
Theo mình tìm hiểu và đã xác nhận với sếp, việc nước cấp đi ngược từ dưới lên sẽ đẩy khí trong ống (trường hợp nếu có bọt khí) lên trên, xả ra bằng air vent. Thêm nữa, khi nước đi ngược từ dưới lên thì thời gian tiếp xúc với thành dàn coil sẽ nhiều hơn nên trao đổi nhiệt sẽ tốt hơn.

Theo mình tìm hiểu và đã xác nhận với sếp, việc nước cấp đi ngược từ dưới lên sẽ đẩy khí trong ống (trường hợp nếu có bọt khí) lên trên, xả ra bằng air vent. Thêm nữa, khi nước đi ngược từ dưới lên thì thời gian tiếp xúc với thành dàn coil sẽ nhiều hơn nên trao đổi nhiệt sẽ tốt hơn.

Chuẩn rồi đó bạn!

Back
Bên trên