Dân Dụng Thắc mắc về Hệ thống tăng áp buồng thang

trungmsc

Thành Viên [LV 0]
Chào các bác, em mới tập tành tìm hiểu thiết kế ME nên có một số thắc mắc mong các bác có kinh nghiệm chỉ giáo. Mấy thắc mắc của em như sau:

1. Em thấy trong một số chủ đề hỏi về Tăng áp cầu thang, một số bác có chia sẻ kinh nghiệm là cầu thang kín sẽ làm hệ thống tăng áp buồng thang, cầu thang hở không qui đinh, xin hỏi qui định này nằm ở mục nào, tiêu chuẩn nào để em tìm hiểu kỹ hơn.

2. Khái niệm cầu thang thoát hiểm thế nào là kín và đặc biệt thế nào là hở: Theo em suy nghĩ thế này: Một số công trình làm cầu thang thoát hiểm lồi ra ngoài trời và hở hoàn toàn, tức là khói ra ngoài cầu thang sẽ bị gió trời cuốn đi, trường hợp này ko làm tăng áp là chắc chắn rồi. Cầu thang bộ có một cửa cách ly với hành lang hoặc hai cửa cách ly với hành lang tức có phòng đệm ở giữa coi như là kín dễ hiểu. Còn trường hợp này em chưa xác định được là kín hay hở: Tức là cầu thang bộ nằm trong nhà, giữa cầu thang và hành lang không có cửa, em chưa xác định được lấy cái gì làm hệ qui chiếu để xác định là kín hay hở, nếu nói giưa hành lang và cầu thang ko có cửa nên nó hở thì là hở, còn cách hiểu khác tức là mặc dù giưa hành lang và cầu thang thông với nhau nhưng cầu thang ko có cửa nào thông với bên ngoài trời để thoát khói nên chung qui lại cả hành lang và cầu thang là một không gian kín.

Nếu hành lang thông với cầu thang được hiểu là hở ( trong trường hợp này có cháy khói sẽ tràn vào cầu thang bộ là lối thoát hiểm) thì một số chủ đầu tư chỉ quan tâm tới lợi nhuận mà không quan tâm tới tính mạng con người sẽ lợi dụng kẻ hở thiết kế cầu thang theo kiểu này để không phải làm thêm một số hạng mục pccc.

Theo các bác trường hợp này được liệt vào trường hợp kín hay hở.

3. Là trong trường hợp c1o buồng đêm cầu thang thì thiết kế tăng áp cho cả cầu thang và buồng đệm hay chỉ cần tăng áp cho buồng đệm không ?

em suy luận thế này không biết có đúng không mong các bác chỉ giáo: là khi có buồng đệm chỉ cần tăng áp cho buồng đệm vì khói muốn đi vào cầu thang phải đi qua buồng đệm trong khi mình đã thiết kế áp suất dương trong buồng đệm nên khói sẽ không thể lọt qua buồng đệm để vào cầu thang nên không cần tăng áp cho cầu thang.

Trên là mấy thác mắc của em mong các bác có kinh nghiệm chỉ giáo. Rất cảm ơn các bác đã bỏ thời gian đọc và chia sẻ.

Bạn nên dọc QC 06, 08 sẽ nói rất rõ về diều này
+ QC 06 có nói tất cả mọi tòa nhà phải thiết kế thang N1, ( thang náy không phải tăng áp) và không quá 50% thang N2 ( Thang này phải tăng áp buồng thang ) và không quá 50% thang N3 ( thang này chỉ cần tăng áp cho buồng đệm)
+QC 08 có qui định tất cả các thang bộ từ dưới tầng hầm lên các tầng trên phải có buồng đệm với tường ngăn loại 1 và phải được tăng áp cho buồng đệm này. còn với thang cuốn để di chuyển từ tầng hầm lên các tầng trên ( thang cuốn được cho là thang bộ loại 2) phải có buồng đệm và dược tăng áp.
Còn định nghĩa thang kín hở, N1,N2,N3 hay thang L1 L2 bạn có thể tham khảo QC 04

Xin cảm ơn bạn đã cung cấp thông tin, mình sẽ đọc để tìm hiểu.

Hiện tại mình đang lấy bản vẽ của một công trình ra làm mẫu thiết kế, thấy bản vẽ này 7 tầng vừa có độ cao trên 28m để yêu cầu hút khói hành lang, và trong bản vẽ này cầu thang bộ thông với hành lang không có cửa.

Tòa nhà cao hơn 28m ( trừ chung cư ) phải bố trí thang N1, và mỗi tầng phải có ít nhất 2 lối thoát nạn ( vậy phải là 2 thang bộ) thì phải bố trí thang N1,N2,N3. Nếu không bố trí dược thang N1 thì phải có giải pháp gửi lên Sở Hoặc cục PCCC để có phương án đề xuất, được chấp nhận thì se gửi sang sở hoặc bộ xây dựng được chấp nhận thì mới được thay đổi thang N1 :)

Tòa nhà cao hơn 28m ( trừ chung cư ) phải bố trí thang N1, và mỗi tầng phải có ít nhất 2 lối thoát nạn ( vậy phải là 2 thang bộ) thì phải bố trí thang N1,N2,N3. Nếu không bố trí dược thang N1 thì phải có giải pháp gửi lên Sở Hoặc cục PCCC để có phương án đề xuất, được chấp nhận thì se gửi sang sở hoặc bộ xây dựng được chấp nhận thì mới được thay đổi thang N1 :)

Bạn Blackeyedpea cho mình hỏi thêm cái này chút xíu: là trong TCVN 5687 2010 có đề cập về hút khói hành lang trog đó có công thức tính hút khói cho tầng có cửa thoát ra ngoài nhà, và công thức tính hút khói cho các tầng có cửa thoát từ hành lang vào cầu thang, nhưng không thấy có chổ nào đề cập đến hệ số đồng thời như bên tăng áp buồng thang, bên tăng áp buồng thang người ta tính 3 cửa đồng thời cho tầng có cháy và 2 tầng kề, bên hút khói không đề cập vấn đề này chẵng lẻ khi tính ta tính toàn bộ cho các tầng tức là tính 1 tầng rồi nhân với n tầng hì sinh ra lưu lượng để hút cho n tầng sẽ rất lớn kèm theo kích thước ống gió, quạt v.v.. sẽ lớn, bác có kinh nghiệm gì chỉ cho mình hay với.

nếu như vậy hút khói chỉ tính 1 tầng thoát trực tiếp ra ngoài và 1 tầng cháy, aly61 2 cái này cộng lại ? mục nào, tiêu chuẩn nào qui định chỉ tính cho một tầng cháy có thể cho mình biết ko để mình tìm hiểu kỹ hơn. Cảm ơn

Các bác có công thức tính toán tăng áp cho phòng đệm thang bộ, phòng đệm giếng thang máy và phòng đệm phòng rác không ạ

Back
Bên trên