Cần giúp Thắc mắc về lắp van chống nước va và bình tích áp building

Troiamu

Thành Viên [LV 0]
Em đang tìm hiểu về hệ thống van chống va các tòa nhà ạ , nhờ các bác thông não giúp em tại sao lại lắp van chống va song song với máy bơm, và sao lại lắp van giảm áp với van cổng thường đóng trước van chống va như hình dưới ạ .
Em cũng chưa rõ là tại sao họ lại cần đến 2 bình tích áp ở phòng bơm dưới tầng hầm nữa ạ.
Em cảm ơn các bác ạ

Em đang tìm hiểu về hệ thống van chống va các tòa nhà ạ , nhờ các bác thông não giúp em tại sao lại lắp van chống va song song với máy bơm, và sao lại lắp van giảm áp với van cổng thường đóng trước van chống va như hình dưới ạ .
Em cũng chưa rõ là tại sao họ lại cần đến 2 bình tích áp ở phòng bơm dưới tầng hầm nữa ạ.
Em cảm ơn các bác ạ

View attachment 32261
Mình không làm Chuyên ngành nước nhưng thấy chưa có Ai trả lời Bạn nên mạn phép gửi Bạn Tài liệu Kỹ thuật về Van chống nước va (búa nước) của Cty ĐẠI VINH mà Mình có Lưu trữ để Bạn đọc tham khảo trước nhe. Chúc Bạn tinh tấn.

Đính kèm

• HIỆN TƯỢNG BÚA NƯỚC VÀ VAN CHỐNG NƯỚC VA.docx
    1.1 MB · Xem: 166
Van chống va lắp song song kiểu này thì có tác dụng mấy đâu, thường sẽ lắp trước bơm chỗ đoạn trục chính ấy thì mới tránh được hồi ngược lại ảnh hưởng đến bơm
Mà hệ này của bạn dùng 3 công tắc áp để điều khiển thì là hệ chữa cháy chứ không phải cấp nước nhỉ. Nếu hệ chữa cháy thì đâu cần van chống va đâu vì áp bơm lên và sẽ duy trì trong hệ thống, thường cái van song song kia với hệ chữa cháy sẽ là van an toàn nhằm xả bớt áp lực
Còn hệ cấp nước khi tắt bơm hay dừng đột ngột mới phải cần van chống va vì hiện tượng dội ngược về bơm , nếu cột áp bơm không cao quá dùng van 1 chiều dạng lò xo cũng được rồi.

Vâng , cảm ơn các anh ạ. Em được biết họ lắp con van chống va kia để hấp thụ xung lực trong đường ống tránh búa nước khi tắt bơm đột ngột. Ở đây họ đã sét áp suất trên con van chống va đấy cao hơn áp suất trong đường ống, đằng sau nó đúng là con van an toàn để xả bớt áp lực nước như Bác Trần Xuân Kiểm ở trên nói ạ ( Ko hiểu vì sao các ông kỹ sư lại cho kí hiệu van giảm áp ???) . Còn họ lắp song song là vì con này là va chống va dạng pilot, sẽ có đường tín hiệu lắp vào đường ống chính ạ

Back
Bên trên