Cần giúp THẮC MẮC VỀ MÁY LẠNH GREE INVERTER

thinh757

Thành Viên [LV 0]
Chào các anh, em có một chút thắc mắc mong các anh trong ngành giải thích xem như thế nào ạ. Em vừa mới mua một máy lạnh Gree Inverter 1HP GWC09MA-K3DNC2I. Theo như em tham khảo thông tin và đã khảo sát thực tế bên nhà chị( nhà chị em dùng DaiKin Inverter), thì máy inverter hoat động theo kiểu sẽ khởi động và khi đạt mức Temp cài đặt thì sẽ giảm công suất và duy trì nhằm tránh khỏi động lại và nhiệt độ trong phòng luôn duy trì, không gây khó chịu (cái này em đã test thực tế bên nhà chị em). Nhưng máy nhà em hoạt động cứ như máy thường, tức là nó bật lên và chạy xong một hồi nghỉ, rồi lát sau chạy tiếp, em set temp là 28 độ. Em có gọi lên hãng hỏi thì họ bảo inverter thật sự vẫn ngắt khi đủ nhiệt độ, họ bảo thử giảm độ xuống tầm 25 26 xem, nhưng nó vẫn ngắt chỉ có điều lạnh hơn thôi. Và trên cái remote có một nút check temp phòng thực tế, thì em thấy nếu set 28 độ, nó sẽ chạy đến khi đạt tầm 26 độ là tự động ngắt, rồi một hồi tầm 10p sau khi em check thấy nhiệt độ 28 thì máy bắt đầu chạy lại. Phòng em nhỏ xíu, bật tí là lạnh ngắt thôi, có điều em thấy lúc máy ngưng, do trước đó nó làm lạnh hơn nhiệt độ cài đặt nên trong 10 15p nó ngưng, nhiệt độ tăng dần lên đến khi 28 mới chạy lại thì có cảm giác hơi hầm, còn lúc nó chạy thật sự lạnh quá nên không thể set temp thấp xuống được nữa (tức là nhiệt độ giữa lúc chạy và nghỉ chênh lệch nhiều, mà bên chị em cũng inverter daikin thì lúc nào cũng thấy phòng mát 1 cảm giác duy nhất). Dù thực tế nếu để 28 độ cho chạy từ 8h tối đến 8h sáng thì nó chỉ ăn có tầm 2Kw điện thôi (có thể do phòng em quá nhỏ). Mấy anh giải đáp giúp em với, nếu máy ghi inverter mà không có chức năng inverter em sẽ nhờ hãng hỗ trợ ạ, và làm sao để biết máy có inverter hay không?. Cảm ơn mọi người.

Đính kèm

• may-lanh-gree-gwc09ma-k3dnc2i-trang-trang-daidien-aa--550x160-daidien--550x160.png
    may-lanh-gree-gwc09ma-k3dnc2i-trang-trang-daidien-aa--550x160-daidien--550x160.png
    11.2 KB · Xem: 65
Hãng nào thì hãng cũng sẽ theo một quy tắc chung của hệ thống lạnh.tuy nhiên mỗi hãng sẽ có những đặc trưng của từng hãng.theo mình thì máy bạn khong bị sao cả bởi nhiệt độ chênh lệch so với nhiệt độ đặt trên romot nên máy có khoảng thời gian nghỉ.

Bạn mở cửa phòng cho nó chạy, chạy một hồi ổn định xong khép lại vừa phải xem nó có ngắt k. Nếu bạn có kẹp dòng thì kẹp xem dòng có thay đổi đều đặn k biết liền. Model máy này là inverter của Gree mà.

Inverter thì vẫn có thời gian nó ngắt theo cơ chế bảo vệ động cơ thôi bạn ạ (VD: nhiệt độ môi trường thấp hơn nhiệt độ cài đặt, chạy mãi không giảm nhiệt độ cũng ngắt để tránh quá tải ...).
Để kiểm tra máy có phải inverter không thì có mấy cách như này:
1) Cảm quan: khi bắt đầu bật máy, lốc máy khởi động và tăng vận tốc từ từ đến tốc độ vòng quay cao nhất. Tiếng máy chạy (ngoài cục nóng) to dần. Khi đạt nhiệt độ cài đặt thì nó chạy chậm lại, tiếng máy nhỏ dần.
Với máy cơ thông thường nó chỉ có 1 tốc độ nên chạy là tăng 1 phát lên luôn, đủ nhiệt độ thì ngắt cái phụp
2) Kẹp dòng: kẹp dòng chạy của máy thấy thay đổi đều đặn theo thời gian từ lúc bật máy đến khi tắt máy
3) Đem lên Quatest mà kiểm định :))

Back
Bên trên