Thảo luận về Revit MEP

Trả lời: Thảo luận về Revit MEP

Qua 2 ngay dùng bản 2009 thấy chức năng SteeringWheels khó chịuhown bản 2008, mặc dù có đẹp hơn nhưng dùng chuối hơn:
1. Gọi lệnh vẫn nhấn F8
2. Zoom (in/out): vẫn chuột giữa + thêm kích vào biểu tượng
3. Chức năng \"quay - orbit và Pan\" phải kích trên biểu tượng, mất chức năng dùng phím tắt (Shift) điều này không tốt. (Tay xoa - tay bóp mới sướng)

Để vẽ nhanh, chúng ta cần phối hợp nhip nhành cả hai tay cùng với thiết lập và sử dụng thành thạo phím tắt. Revit mặc định không hỗi trợ nhiều phím tắt, nhưng nó cho phép ta thiết lập theo ý của ta.
Minh sẽ hướng dẫn các bạn thực hiện điều này (hay thì Thank một cái nhé):
B1: Vào thư mục cài đặt --> Program. Tìm file : KeyboardShortcuts.txt

B2: Mở nó (đọc qua phần hướng dẫn của nói ở đầu file).

B3: Lưu lại, khởi động chương trình nếu chương trình chưa mở, nếu mở rồi thì tắt đi và khởi khỏi động lại, và dùng thử phím tắt bạn vừa thiết lập xem nào, thật tuyệt phải không. Chúc các bạn vui. Hay thì Thank một cái nghe.

Chắc tuuàn sau không tham gia thảo luận với anh em được (minh sẽ xuống công trường vài bữa). Gửi file Revit đang vẽ chưa hoàn thiện của "THM Building" để đồng chí atinh (cả các đồng chí khác) thực hiện tiếp nhé (sau một tuần minh quay về sễ góp sức tiếp):

File Revit:
http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2008_07/THM_Building_2009_part1.rar
http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2008_07/THM_Building_2009_part2.rar

File CAD về nó đã up rồi (file "BT_1217036287.rar") hoặc:
http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2008_07/BT_1217036287.rar

Chào bác, đầu tiên thì phải có bản 3d trước cái đã, nếu mình tự mô phỏng lại từ bản vẽ 2D thì cũng là ý tưởng khá. nhưng liệu nó có hiệu quả và có giá trị không đã ( vì em cũng lờ mờ mấy cái kiến trúc lắm). vì khi tính tải ta phải cần kich thước chính xác về tường, kính, cửa sổ...
Vì vậy để thiết kế bằng Revit thì chúng ta nên liên kết với ben kiến trúc có lẽ hiệu quả hơn đấy.
Và bài tập của ta là
- xây dựng bản vẽ 3D
- tính tải, air...
- vẽ phòng máy.
Các anh em đóng góp thêm ý kiến nhé.

Mình đã tham gia khá nhiều diễn đàn bên kiến trúc, và thấy rằng họ nói rất nhiều về Revit, không tin các đồng chí hãy dùng google tim từ \"revit\" từ những trang VN mà xem, dân kiến trúc đi trước ta nhiều đó. hôm trước minh có và một diễn đan bên kiến trúc, trang đó thảo luận nhiều về Revit (khen có chê co) nhưng lượng khen chiếm phần đông, và anh em đang chay theo thằng này nhiều, một anh chia sẻ: công ty của anh ấy đã nhận những 20 dự án dựng bằng Revit.
Còn về chuyện nhất thiết phải có bản vẽ 3D chính xác từ nhà kiến trúc hay không, nếu không có thì có bế tắc không ??? Câu trả lời như sau:
1. Đương nhiên nếu có thì thật tuyệt không có gì để nói, ta sẽ phát huy hết được tất cả sức mạnh của Revit, như:
- Tính toán tải trực tiếp tên nó.
- Thiết kế các hệ thống điều hoà ...
- Tạo các bảng thống kê về vật tư, cũng như các thông số tính toán thiết kế có liên quan. Mục này rất tuyệt vời khi có phần tính toán trực tiếp trên phầm mềm. Ví dụ khi ta xuất bản thống kê về các miệng phân phối gió (Terminal) ta sẽ có các thông số kèm theo trong bảng này là : Loại, tầng, độ cao, lưu lượng gió thiết kế gán vào, lưu lượng gió theo tính toán. từ 2 cột lưu lượng tính toán và thiết kế ta sẽ so sánh xem có phù hợp chưa, 2 thông số này có chênh lệch nhiều không?? nếu không ta sẽ hiệu chỉnh cjho phù họp (phần mềm cho phép ta ấn định độ chênh lêch cho phép, nếu vượt khỏi sẽ hiện màu khac (ví dụ độ lêch gán là 40 L/S - màu báo là \"Đỏ\" thì nếu cái nào không thoả mãn thì dòng thống kê của nó được tô Đỏ, khi ta kích vào nó cái đo trên bản vẽ lập tức sáng leen cho ta xác định vị trí của nó)
- ...
2. Nếu không có 3D bên Kt thì ta vẫn có thể:
* Dựng sơ bản vẽ kiến trúc (cái khung thôi)--> phát sinh eSpace (không --> dùngng lấy các thông số mà chỉ lấy tên để quản lý) --> Trace 700 tính tải như thông thường vẫn làm --> gán vào eSpace trên. Đến đây ta thực hiện được tất cả các chức năng như mục 1 minh đã nói.
* Chèn bản vẽ CAD vào và vẽ như bên AutoCAD MEP

===>>> Nói chung kiểu gì thì mình vẫn thực hiện được những ưu điểm của nó:
- Dùng giải pháp thiết kế tự động
- Hiệu chỉnh bất cứ lúc nào, bất cứ nơi nào (any time, any where) đây là điểm mạnh vì khi gặp chỗ đụng nhau (được chương trình báo) ta có thể thay đổi độ cao và khoảng cách một cách dễ dàng..
- Thống kê chính xác nhanh chóng vật tư chi phí (điều này cực hay - lúc nào có thời gian minh sẽ nói rõ hơn về nó)

vậy ta phải kiêm luôn phần vẽ kiến trúc hả anh, vyj hơi mệt đó.

Nếu muốn thật hoành tráng thì phải vậy còn không thì cũng không cần, mà dùng giống bên AutoCAD MEP cũng được rồi sau đó ta vẫn xuất được các bản thống kê bình thường mà. Bên AutoCAD MEP ta dùng lệnh CAD Reference còn Revit MEP ta dùng Insert CAD hoặc Link mà.
mà cứ học cho tốt no đi, đến lúc thành thạo cũng là lúc chúng phổ biến đó. Mà mọi người có xem HTV4 không??? Lúc 13 giờ và 20 giờ có thầy TS. Lê Hùng Tiến đang dậy Revit đó, mới được vài buôit thì phải.
Mà cũng lên luyện cả thằng AutoCAD MEP nữa chứ. Có khi minh cũng mở thêm mục đó (giống mục này đi) thằng đó mình cũng luyên được tương đối rồi (luyện trước thằng Revit MEP).

Chao anh em!

Bac daongochungbk oi em cung co dang nghien cuu ve no, sao ma e thay bat diem no cuc qua bac ah. Bac co the chi e chut kinh nghiem khi ve duoc ko? Ah em muon dua 1thiet bi nhu chiller (hinh 3D do supplyer cung cap) vao trong revit MEP duoc ko? va bang cach nao minh co the lam duoc?

Cam on dai ca nhieu!

Chuc anh e thanh cong!

Than chao

Muốn bắt điểm tốt bạn phải thuộc các phím tắt ví dụ: SE- snap endpoint, SM-snap middpoint....
Bạn muốn đưa chiller vào có 2 cách
- bạn import thẳng vào family, seo đó lưu lại với đuôi là rfa( đuôi của revit)
- bạn dùng family chỉnh sửa chiller có sẳn trong revit theo nhu cầu của bạn.
cách thứ nhất thì nhanh nhưng máy chạy nặng. cách thứ 2 hay hơn.
Chúc bạn thuận bờm xuôi chèo.

Chỗ nào khó bắt thì phải tắt các lệnh bắt điểm không cần thiết rồi bột một chức năng mong muốn (phait thuộc phím tắt - như atinh viết đó) đọc cả bài viết hương dẫn cách đặt phím tắt của mình đó.
Khi muốn tạo Family riêng cho mình:
1. Vào menu File --> New -- Family
2. Tạo giống cách atinh nói
3. Menu File --> Save As Family
Chúc bạn thành công. Đọc thêm trong help ý nó nói đầy đủ lắm đó. Có gì cứ nói lại cho anh em biết nghe. (dù thành công hay chưa đạt để anh em cùng tìm cách khác phục nếu thất bại, nếu thang công thì đẻ anh em học hỏi nhé)

huytrinh19 viết:
Chao anh em!

Bac daongochungbk oi em cung co dang nghien cuu ve no, sao ma e thay bat diem no cuc qua bac ah. Bac co the chi e chut kinh nghiem khi ve duoc ko? Ah em muon dua 1thiet bi nhu chiller (hinh 3D do supplyer cung cap) vao trong revit MEP duoc ko? va bang cach nao minh co the lam duoc?

Cam on dai ca nhieu!

Chuc anh e thanh cong!

Than chao

>>>>
Eo ơi làm gi mà gọi bằng đại ca, giữ vậy. Bằng Đồng chí cho gắn bó, đoàn kết, thân mật...
>>>>
Ta hoàn toàn tạo Family từ nhà cung cấp vào được. Đây là mình tạo Family từ mô hình 3D của Trace cấp:
1. Lúc tạo:

2. Load vào dự án:

Bạn downlaod thằng này về coi thử nghe:
1. Cài đặt bằng tay:
http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2008_07/Family_Chiller_Trace___create_by_daongochungbk.rar
2. Cài đặt tự động:
http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2008_07/Chiller_Trace___daongochungbk.rar

Thấy các bác bàn tán sôi nổi quá, xem hoài mà chưa viết lần nào, lần đầu tiên góp vui với mọi người, xin được up lên 1 công trình mà nhóm M&E trong công ty của Bờm đang làm, cái này mới là đang dựng kiến trúc, sau khi hoàn thành thì bên M&E bắt tay vào làm, tất cả là làm việc trên 1 bản vẽ hết. Tuy nhiên do cũng mới mẽ, nên nhóm vừa làm vừa mò, ai thắc mắc gì thì mọi ng tụ lại cùng nhau giải quyết :laugh:. Đây là hình được export ra, do file gốc lớn wa ko bit up khi nào mới xong, mong mọi ng thông cảm cho;) , và Bờm up 1 file hình xem nhanh nên chất lượng ko cao, 1 file hình gốc suất ra, xem rất đẹp.
Rất mong nhận được sự đóng góp ý kiến và chỉ giáo của các Bác :unsure: http://hvacr.vn/diendan_old_attached/files/Chung_cu.rar

CÔNG TRÌNH NÀY CHU VẼ BẰNG REVIT HA NẾU ĐC THÌ BÁC POST FILE NÀY LÊN ĐỂ ANH EM TÍNH TẢI VÀ VẼ ĐC ĐÓ. RÁNG TÍ HE CHÚ

Chú ebom cung da co nhieu co gang de ve, tuy nhien, day moi la hinh chieu truc do thoi, nen nhin thay xau te ( thong cam he ). Hay co gang hon nua nhe.
Phai ve phoi canh thi moi nhin dc.
Bieu duong chu. he he.

Ptkien:silly:
ông có biêt vẽ không đấy ?
có tài liệu hương dẫn thì upload cho anh em học theo với

Back
Bên trên