Công Nghiệp Thiết kế hệ thống VRV như thế nào ạ?

Trả lời: Thiết kế hệ thống VRV như thế nào ạ?

Bạn này hay nhỉ, hỏi đơn giản ghê. Vậy Y cũng trả lời cho bạn \"tuy đơn giản nhưng cũng ko kém phần giản dị\" hen. Hehe.
- Tính tải bình thường.
- Chọn FCU theo không gian tải.
- Chạy phần mềm hoặc tra catalogue để chọn kích thước ống môi chất.
*** Đặc biệt chú ý: các hệ thống này có yếu điểm là chỉ sử dụng đc cho nhà ốm. Hiểu nhà ốm ko. Hehe. Nhà ốm là nhà có diện tích nhỏ thui, chứ nhà mập xài ko đc. Nó bị hạn chế, do CHIỀU DÀI TỐI ĐA TỪ BỘ CHIA ĐẦU TIÊN TỚI FCU CUỐI CÙNG chỉ đc 40m (VRV II- Daikin), còn mấy hãng khác thì còn thấp hơn.
Hết !!

GTuan hỏi hay quá ha?Không hiểu bạn muốn chỉ giáo vấn đề gì?Hỏi chung chung thì dễ quá. Bạn kiếm sách \"Hướng dẫn thiết kế hệ thống điều hòa không khí\" ma đọc nhé, trong đó có hết đấy.:silly:

mình chưa có kinh nghiệm gì, sách thì viết phần này ko kỹ, mình chưa biết tính toán đường ống thế nào, cái này là chọn theo cái IU mình chọn à

Bạn nên hiểu rằng, bất kể hệ thống ống nào có rẽ nhánh thì đương nhiên đường kính ống phải khác nhau. Cái đường kính ống đến từng FCU thì có thể dựa vào catalog rồi,còn mấy ống góp thì sao??? ----> tra catalogue kỹ thuật hoặc chạy phần mềm !

Bạn Y nói đúng đó.Nếu bạn đi làm rồi thì hãy hỏi những đồng nghiệp đã có kinh nghiệm rồi ấy, ngoài ra bạn có thể tìm các phần mềm chọn máy, chọn ống trên mạng, mình nhớ không nhầm thì ngay trong diễn đàn cũng có đấy, như của TOSHIBA chẳng hạn.Good luck!

Mình có phần mềm thiết kế VRV của Daikin đấy, cả bản hướng dẫn sử dụng bằng tiếng Anh nữa. Hì hì, đồng chí nào có nhu cầu nhỉ?!

Thanks bác K43IHERE nhé. mà hình như là chỉ dùng cho VRV của bọn DAIKIN thôi thì phải bác nhỉ?

Một vấn đề không kém phần quan trọng đó là môi chất lạnh sử dụng cho hệ thống VRV ( hoặc là MDS , VRF ) hiện tại thì chúng ta đã dần chuyển sang sử dụng R134A. Hạn chế sử dụng R22.
Phần mềm của mỗi hãng thì sẽ cho công suất Indoor Unit và kích thước đường ống môi chất lạnh khác nhau.
Còn nhiều vấn đề cần phải biết khi thiết kế hệ VRV, tuy đơn giản nhưng không hề dễ tí nào.
Chúc bác vui vẻ.

Mình đã nói trước rồi mà, phần mềm này của Daikin nên chỉ sử dụng tính chọn VRV của Daikin thôi. hì. Khi chọn máy của hãng khác thì họ cũng có hướng dẫn chi tiết cho sản phẩm của họ.

Chao cac ban!
Cac ban co the cho minh hoi la cap gio tuoi cho he VRV, ngoai dung HRV cho tung khu vuc nho. Co ban nao da thiet ke thu hoi nhieu cho toan bo building khong! Tuc la co 1 quat cap va 1 quat hut cho toan bo toan nha??? Dieu nay rat tot d/v cac office building.Vì vì trí louvre ra cua toa nha ra xung quanh bi han che!
Va 1 dieu nua la HRV cua DaiKin co them chua nang la tao +/- ap. Nhung minh k co cach chon va cach thuc hoat dong cua no! Co ban nao co tai lieu noi ve he VRV va HRV , cung nhu cach cap gio tuoi rieng biec cua he VRV thi cho minh tai lieu voi nghe!
Thanks!

thuong842001 viết:
Bạn Y nói đúng đó.Nếu bạn đi làm rồi thì hãy hỏi những đồng nghiệp đã có kinh nghiệm rồi ấy, ngoài ra bạn có thể tìm các phần mềm chọn máy, chọn ống trên mạng, mình nhớ không nhầm thì ngay trong diễn đàn cũng có đấy, như của TOSHIBA chẳng hạn.Good luck![/quo

em đanglàm đồ án môn học, khi chọn máy cho ht VRV nhưng gặp phải một vấn đè là khi chon được năng suất lanh thì không đạt được lưu lượng gió cần cung cấp, các pác có kinh nghiệm giúp em với. Em cảm ơn. Các pác nói cụ thể cho em nhé, vì e là SV mà, chưa có kinh nghiêm cả về tính toán và thực tế

ủa, hệ VRV thì chỉ cần tính toán năng suất lạnh cho từng khu vực thôi chứ?chọn lưu lượng gió cho khu vực như thế nào?cụ thể hơn chút đi?

có nghĩa là số lần trao đổi gió trong phòng ấy mà. Phải ko bạn bxh? thông thường nếu thiết kế htdhkk dựa trên những thiết bị có sẵn trên thị trường và ko có option thì chúng ta chỉ quan tâm đến công suất lạnh. Còn nếu muốn đáp ứng cả 2 yếu tố trên thì phải xài hệ thống trung tâm. tui chỉ biết nhiêu đó thôi. Huynh nào có cao kiến xin chỉ giáo thêm:P

@Bxh:
bạn nên tải phần mềm và hướng dẫn thiết kế của daikin như mình đã đưa lên diễn đàn để tham khảo thêm họ thiết kế VRV thế nào, có thể ứng dụng vào đồ án môn học cho sát thực tế, có phần nào chưa hiểu hỏi tiếp.Hì hì

@thuong842001: Mình đang công tác ở QN nên chưa offline với bạn được, hôm nào mình về HN liên lạc sau nhé. Thân!

Link VRV
http://www.daikin.com/global_ac/products/vrv/vrv3/technology.html

cảm ơn các bác, em làm mà nên chưa có kinh nghiêm. E bị kẹt ở chỗ khi tính xong chu trình tìm ra được năng suất lạnh và lưu lượng gió tuần hoàn yêu cầu rồi, nhưng khi chọn máy theo catalogue thì nếu đạt được năng suất lạnh yêu cầu thì lại kô đạt được lưu lượng gió tuần hoàn, vậy với DHKK cấp 3 thì có cần thiết phải đáp ứng cả hai điều này ko? Tại sao? xin bác chỉ rõ cho e, e cảm ơn.

Back
Bên trên