Công Nghiệp Thiết kế pau

Ðề: Thiết kế pau

em còn đang ôm sách vở nhiều nên hiểu biết còn có hạn. theo em hiểu thì PAU chỉ sử lý không khí tươi trước khi vào phòng, như vậy ta có thể đua không khí sữ lý vào FCU,AHU hoặc trực tiếp thổi vào phòng. làm như thế có thể giảm được tải cho FCU, hay nói cách khác là giảm kích thước của FCU, phương án này rất hay, bơi với các toà nha cao tầng thì 1 tầng của nó không cao lắm, tuy nhiên em có một số câu hỏi muốn hiểu rỏ.
+ các thông số không khí đầu ra của PAU (t, độ ẩm..) như thế nào, có bằng các thông số ra của FCU không, ví dụ: của FCU là:t=24, độ ẩm 55%, thì của PAU bằng bao nhiêu?.
+ với phương qua FCU trước khi vào phòng thì lấy thông số đầu vào FCU chính là thông số đầu ra PAU phải không.
+ với phương án thổi trực tiếp vào phòng thì thế nào. nếu PAU làm việc với 100% thì FCU không phải lấy gió tươi để sử lý phải không (vì lượng gió tươi là không đổi), phương án này thì có thể tính toán được, nhưng nếu PAU chỉ sử lý 1 phần gió tươi thì thế nào, tính toán sẽ ra sao.bởi nhiệt độ gió ra PAU và FCU em không biết có bằng nhau không
+ và câu cuối cùng của em là vấn đề kinh tế, cái nào sẽ lợi hơn.(để còn nói chuyện với chủ đầu tư nữa chứ)
Sau 7 năm bác có câu trả lời chưa ạ? Chia sẻ cho e với vì em cũng có những thắc mắc như bác. Cảm ơn ạ.

TÍNH VẬY LÀ ko cần xài AHU,FCU nhỉ,chỉ cần PAU là đủ
THIẾT KẾ PAU công thức Q=Gx(In-Io) theo giáo trình thiết kế Thầy Võ Chí Chính
Ví dụ ta thiết kế ở TPHCM ta có thông số ngoài trời N(39.9, 81.7%), thông số thiết kế bên trong phòng 25oC ,55% ta tra được Enthanpy lần lượt 140,87 Kj/Kg và 52,86 Kj/Kg. lưu lượng thiết kế cho 1000 l/s
Áp dụng công thức ta tính được công suất PAU=105 KW.

A ơi, cái phần PAU này thầy Chính đề cập đến ở chương nào vậy a.? Tại vì em tìm không thấy ạ.!
Em cảm ơn a ạ.!

Back
Bên trên