Cần giúp Thiết kế phòng nhiệt độ 40-70 độ, độ ẩm 60-90%

Tâm Tâm

Thành Viên [LV 0]
E xin chào các bác
Tình hình là e đang có 1 dự án nhà công nghiệp, yêu cầu nhiệt độ phòng 40-70 độ và độ ẩm 60-90%.
Em đang ra phương án phun hơi boiler vào nhưng chưa biết tính lượng hơi đấy như thế nào.
Có bác nào rõ cái món này không hoặc có phương án nào khác chỉ giáo e với ạ

Chào bạn, với yêu cầu đề bài như trên bạn thiết kế hệ thống gồm 2 quá trình như sau:
- Quá trình 1 (A8): gia nhiệt đẳng dung ẩm, bạn sử dụng quạt + heater
- Quá trình 2 (A6): tăng ẩm đẳng nhiệt, bạn sử dụng máy phun ẩm

Dear bạn Tâm Tâm . Bạn đã được các Bạn khác tư vấn về các Nguyên tắc lý thuyết Vật lý để thực hiện: đó là gia nhiệt và gia ẩm trên nền tảng Không khí Phòng hiện hữu có Trạng thái Môi trường khoảng (30oC,65%) thấp hơn Trạng thái yêu cầu. Mình chỉ xin góp thêm ý kiến về Định hướng thực dụng thôi. Tuy nhiên để đi tiếp từ Lý thuyết để tìm ra Giải pháp Công nghệ cụ thể để thực hiện cho hợp lý và phù hợp thì còn phải cân nhắc nhiều yếu tố về Kỹ thuật và Kinh tế nữa. Thí dụ như có thể kết hợp cả hai quá trình xử lý gia nhiệt và gia ẩm vào trong cùng 1 Công cụ như phun hơi Boiler của Bạn, thế nhưng lại có vấn đề về Kiểm soát và điều chỉnh riêng rẽ từng Biến Thông số Nhiệt độ và Độ ẩm của hơi bão hòa từ Boiler như thế nào? hoặc giả nên chọn Công cụ gia ẩm theo Nguyên lý nào là hợp lý - giả tỷ như gia ẩm theo Nguyên lý Siêu âm chẳng hạn. Một câu hỏi đi tiếp theo là cũng phải xác định Năng suất xử lý của Công cụ gia nhiệt, gia ẩm cần có là bao nhiêu nữa. Và chính cái dải Công suất yêu cầu này lại tác động trở lại việc chọn Nguyên lý Vật lý ủa Công cụ thực hiện nữa. Tất cả những điều nói trên chỉ có thể so sánh, cân nhắc được cẩn thận sau khi bạn đã Thiết lập được Mô hình Bài toán Thiết kế định lượng trong đó phải tính toán đủ cả các Phụ tải Nhiệt Ẩm của Phòng, bao gồm cả Phụ tải Công nghệ và Phụ tải do trao đổi Không khí (với Môi trường bên ngoài theo yêu cầu, nữa! Xin có vài lời cùng đóng góp với Bạn. Chúc Bạn có định hướng tốt và hợp lý

Back
Bên trên