Thỉnh giáo về vấn đề điều khiển.

K43IHERE

HVACR Staff
Mình đang gặp vấn đề rắc rối về điện điều khiển, nhờ các bạn giúp đỡ. Mình được một trọc phú đặt hàng: Chuyển chiếc quạt trần mà ông ta đang dùng (Nghe đâu là quạt từ thời pháp) sang kiểu điều khiển từ xa. Mình liên tưởng tới việc dùng Biến Tần không biết có thích hợp không?!
- Thông số hoạt động: U=220V ; I = 1->1,3A ;
Mong các bạn giỏi điều khiển giúp đỡ!
Cảm ơn nhiều nha!
hì!

Trả lời: Thỉnh giáo về vấn đề điều khiển.

Hi,
Việc sử dụng biến tần là không khả thi vì theo em biết chỉ có biến tần cho loại động cơ 3 pha và động cơ 1 chiều thôi. Đơn giản nhất là dùng một cái chiết áp. Còn để điều chỉnh remote thì bác hỏi các kỹ sư điện tử nhá. Cái này em không rành.:unsure:

gavrotte viết:
Hi,
Việc sử dụng biến tần là không khả thi vì theo em biết chỉ có biến tần cho loại động cơ 3 pha và động cơ 1 chiều thôi. Đơn giản nhất là dùng một cái chiết áp. Còn để điều chỉnh remote thì bác hỏi các kỹ sư điện tử nhá. Cái này em không rành.:unsure:

Ai nói với pác là biến tần chỉ sử dụng cho động cơ 3 pha và động cơ 1 chiều thôi?:(
Biến tần chỉ dùng cho động cơ xoay chiều 1 pha và 3 pha.

To K4HERE: điều khiển từ xa sao lại dùng biến tần hả pác?

Sừ dụng bộ dixcel ở bên công ty Hưng Trí có bán đấy, rẻ thôi khoảng 300k, rất đơn giản kết nối

@Thiensu49: Bác có thể nói rõ hơn về dixcel được không? Mình thực sự đang rất cần!

@HoaMeo: Biến tần dùng tốt cho động cơ điện 1 pha mà (Nhà mình đang dùng 1 máy điều hòa 1 pha dùng biến tần điều khiển công suất).

@gavrotte: chiết áp mà mình thấy hay bán trên thị trường dùng cho quạt trần không chịu nổi tải của loại quạt này, do đã dùng thử thì chỉ khoảng 1-2 tuần là tèo. Hơn nữa \"nhà đầu tư\" lại muốn chuyển sang điều khiển từ xa. Các loại quạt dùng điều khiển từ xa bây giờ thì công suất cũng chỉ bằng già nửa loại quạt này. Thật là nan giải.

@hoameo: Trước giờ em mới chỉ dùng toàn biến tần 3 pha cho giải động cơ từ 0.55KW trở lên. Nên không nghĩ là người ta chế tạo biến tần cho động cơ 1 pha. Lên google check phát thấy ngay có biến tần 1 pha Mitsu. Thanks bác! Quả này mấy con bơm bù áp cho các tầng trên cao \"chết\" với em!:lol:

@K43HERE: tại thấy pác nói là nhà đầu tư yêu cầu điều khiển quạt từ xa mà pác lại liên tưởng ngay đến biến tần nên.......e thắc mắc chứ pác xem lại coi em có nói động cơ 1 pha ko dùng được biến tần đâu :laugh:
@gavroote: học hỏi lẫn nhau thôi :laugh: :laugh: :laugh:

:( chao cac ban minh muon co 1 ban huong dan ve thiet ke kho lanh va ban ve chi tiet cac thiet bi ve dieu khien tu dong hoa cho kho lanh do. Neu cop xin goi cho minh qua mail minh nhe [email protected]:woohoo: cam on nhieu

To danghuy:
Bạn có thể khởi tạo một chủ đề mới để trao đổi với các thành viên khác.
Bạn cần gõ tiếng việt có dấu, đây là quy định của trang Web.

Loại nào có thể đáp ứng được yêu cầu:
- U=220V; P = 0,3-0,5kW;
Có thể điều khiển từ xa.
đó bác, bác xem gửi cho em bản email vào: K43IHERE@Gmail, hoặc post lên diễn đàn giúp iem nhá!
Thank bác!

K43IHERE viết:
Loại nào có thể đáp ứng được yêu cầu:
- U=220V; P = 0,3-0,5kW;
Có thể điều khiển từ xa.
đó bác, bác xem gửi cho em bản email vào: K43IHERE@Gmail, hoặc post lên diễn đàn giúp iem nhá!
Thank bác!

Bác ơi , nếu bác ở gần khu vực chợ Nhật Tảo ( trên đường Lý Thường Kiệt, Hồ Chí Minh)
thì bác có thể mua bộ điều khiển từ xa cho quạt. Tiếp điểm đầu ra có thể lên đến 2A
( e nghĩ dư sức sài cho bác rồi ). Vừa rẻ và có thể tin cậy được.

Sử dụng biến tần , chiết áp , dixell thì khác gì đem búa tạ mà đi đập ruồi .

Thế mà đập còn trượt mới đau chứ.
Ngoài mình có khu vực "Chợ Giời" - NGuyễn Công Trứ, Chùa Vua... cũng là khu vực nổi tiếng MB về linh kiện điện tử& Cơ khí, vậy mà tìm mãi không có thiết bị nào ưng ý cả.
Điên tiết quá, đã thế lão trọc phú kia lại còn giục giã liên tục.

Chào K43IHERE
Mình chuyên điện tử đây. KHông hiểu bác muốn điều khiển từ xa On/off và cả nhiều cấp tốc độ hay chỉ On/off thôi? Có một bộ điều khiển tốc độ quạt gọi là Dimer tốt rẽ. Nhưng nó chỉ là núm vặn ( khoảng 30-40k). Một bộ điều khiển từ xa hồng ngoại hay RF ( khoảng 150k) đều có, RF thì ngon hơn không hạn chế góc + xa ngõ ra các bộ này là relay. Một cách đơn giản nhất là bác mua 1 bộ dimer + 1 bộ RF về. Bác chỉnh sẳn tốc độ mong muốn sau đó bộ RF chỉ điều khiển On/off thôi. Còn nếu có thời gian và điều kiện thì dùng bộ RF của TQ lấy 4 ngõ ra của nó kích cho 4 mức tốc độ. Cái này thì phải tự làm mạch kích Triac.
Ai biết chổ nào bán bộ điều khiển từ xa có luôn nhiều cấp tốc độ thì chỉ cho bác K43IHERE nhé

Thank Canon! (bạn có ở HN không?)
Phương án dùng Dimer để on/off có vẻ hơi thủ công, còn Triac thì với bộ điều khiển mình chế ra tiêu tốn năng lượng quá (chắc tại mua phải toàn đồ lởm ngoài 17 Hàn thuyên), hơn nữa cái này chỉ điều khiển 4 cổng ra còn phần tốc độ thì chưa đáp ứng được, có lẽ phải quấn lại động cơ quạt thôi, mình định dặt hàng quấn lại động cơ và chia tốc độ quạt luôn sau đó dùng triac chế sẵn của một cái quạt bán trên thị trường không biết có được không! hic hic đau đầu quá.

gavrotte viết:
Hi,

gavarotte :laugh:

Ông cứ đến mấy trung tâm PLC, trọn gói, giá hợp lý!
Tự làm vừa không có kinh nghiệm, táy máy là cháy luôn máy, :blink: :woohoo: :silly:

Bác K43IHERE hiểu sại ý em rồi. Tức là trên thì trường hiện tại bây giờ em biết có 2 bộ.
1. Bộ điều khiển từ xa On/off ( 3 nút điều khiển, 3 ngõ ra ) loại dùng hồng ngoại hay RF đều có.
2. Bộ Dimer ( bên trong là mạch kích Triac đóng mở theo góc kích thôi )

Giải pháp em đưa ra cho bác là dùng bộ điều khiển từ xa đóng mở cái Dimer. Như vậy bác phải chỉnh cái dimer theo tốc độ mà bác muốn sau đó bộ điều khiển chỉ làm nhiệm vụ đóng mở từ xa thôi.
-Cách này chuối ở chổ là không tận dụng hết chức năng bộ điều khiển từ xa. Không điều chỉnh được tốc độ từ xa. Một giải pháp nữa đưa ra là ta chế một mạch dimer trong đó ngõ vaò của nó là 3 cấp tốc độ lấy từ bộ điều khiển từ xa sau đó kích vào mạch dimer tự chế này. Làm mạch này không khó. Nhưng bác tham khảo nếu có bán sẳn thì đở tốn kém hơn.
- Hay bác có thể dùng tụ lấy 3 ngõ ra bộ điều khiển từ xa kích cho 3 tụ độc lập ( 3 cấp)Mỗi cấp tụ là một tốc độ. Lúc này cái tụ xem như một trở kháng Zc=1/wc mà. Làm theo cách này ( nhiều hãng quạt vẫn làm) là kinh nghiệm và phải mọ một tí thôi. Bởi thông số của cuộn dây mình đâu có biết. Nếu Zc lớn quá quạt không đủ dòng để chạy. Nhưng nếu Zc nhỏ quá thì không thấy giảm tốc. Cách dung tụ ít tốn kém nhưng bác phải có sẳn nhiều tụ để chọn ra cái vừa ý. Dây là cách đối với động cơ là không tốt bởi mình đã thay đổi thông số của nhà sx. Tuy nhiên nếu chọn tốt nó vẫn chạy ok
-Một cách cực chuối nữa là bác mua về 3 bộ dimer chỉnh sẳn 3 cấp tốc độ sau đó lấy 3 ngõ ra của bộ điều khiển từ xa mà kích cho 3 em dimer.
- Cách cuối cùng có vẽ nhanh gọn là cố săn cái bộ điều khiển của quạt có remote ( nhà em có xài đây) Nó điều khiển bằng hồng ngoại 3 cấp tốc độ. Và nhiều chức năng nữa. Nguyên cái quạt mới tinh có gần 300k chứ gì

Hay quá, phương pháp dùng tụ để thay đổi tốc độ quả là tuyệt, kích thước nhỏ gọn, giá thành rẻ, hiệu quả như mong muốn, mình chỉ còn mắc mỗi phần này.
Bravo Canon!!!!
Arigotou gozaimasu!

Back
Bên trên