Cần giúp thử áp đường ống cấp nước

duc hoang

Thành Viên [LV 0]
Em đang thử áp đường ống cấp nước. Nhưng bên tư vấn yêu cầu ngâm thử trong 24h vậy có đúng không ạ
đường ống của em chỉ dài khoảng 40m thôi
Mong các bác giúp đỡ xem có TCVN nào nêu về việc thử áp không ạ

Có 2 loại thử áp
1, thử bền đường ống: áp lực thử = 1,5~2 lần áp lực làm việc (không nhớ rõ chính xác), thời gian 1h
2, thử kín đường ống: áp lực thử = 1,2~1,5 lần áp lực làm việc(không nhớ rõ chính xác), thời gian 24h

Từ đó bạn có thể giải thích cho người khác biết là bạn đang thử bền hay kín

Em đang thử áp đường ống cấp nước. Nhưng bên tư vấn yêu cầu ngâm thử trong 24h vậy có đúng không ạ
đường ống của em chỉ dài khoảng 40m thôi
Mong các bác giúp đỡ xem có TCVN nào nêu về việc thử áp không ạ
Đọc lại chỉ dẫn kĩ thuật của dự án. Mà suy cho cùng đi đập tư vấn để làm gì hả bạn :)). chúc bạn thành công

Bác này nói đúng đấy, cuối cùng là ông TVGS ký cho bạn mà, mà cái họ yêu cầu là bình thường chứ có cao gì đâu bạn?

Xin mượn câu của bạn để nói về tình trạng Thiết kế và Thi công nói chung ở Việt Nam đó là "cái chính là làm cho xong, tất cả các bên đều hài lòng" còn không quan trọng lắm về các tiêu chuẩn, YCKT, ... Do vậy các cty ở VN kể cả Tư vấn thiết kế, Thi công, ... đều mãi loay hoay ở cái ao làng, chẳng thể vươn tầm ra ngoài được. Buồn thay :(

-Cái quan tâm của tôi trong các DA là không phải là "đập chết" ông TVGS mà tôi cần tranh luận để có giải pháp tối ưu cho cả các bên mà lại tiết kiệm chi phí, đẩy nhanh tiến độ. VD như ở đây chỉ có 40m ống mà "ngâm" tới 24h! Trong khi có thể bàn giao trong một buổi hoặc trong ngày.
-Một khía cạnh khác nữa là TVGS cũng có sai lầm hoặc kiến thức còn hạn chế, hoặc cứ "bám" vào HS Thiết kế cùi bắp do thiếu hiểu biết hoặc cố tình không hiểu để làm khó nhà thầu. Do vậy tranh luận là việc nên làm.

Xin mượn câu của bạn để nói về tình trạng Thiết kế và Thi công nói chung ở Việt Nam đó là "cái chính là làm cho xong, tất cả các bên đều hài lòng" còn không quan trọng lắm về các tiêu chuẩn, YCKT, ... Do vậy các cty ở VN kể cả Tư vấn thiết kế, Thi công, ... đều mãi loay hoay ở cái ao làng, chẳng thể vươn tầm ra ngoài được. Buồn thay :(

-Cái quan tâm của tôi trong các DA là không phải là "đập chết" ông TVGS mà tôi cần tranh luận để có giải pháp tối ưu cho cả các bên mà lại tiết kiệm chi phí, đẩy nhanh tiến độ. VD như ở đây chỉ có 40m ống mà "ngâm" tới 24h! Trong khi có thể bàn giao trong một buổi hoặc trong ngày.
-Một khía cạnh khác nữa là TVGS cũng có sai lầm hoặc kiến thức còn hạn chế, hoặc cứ "bám" vào HS Thiết kế cùi bắp do thiếu hiểu biết hoặc cố tình không hiểu để làm khó nhà thầu. Do vậy tranh luận là việc nên làm.
+ Thứ nhất: không biết bạn đang ở trời tây hay không nhưng làm ở đâu thì người ta cũng phải dựa theo cái gọi là " sờ pếch" vì cái đó cũng lấy từ mấy cái chuẩn kĩ thuật bên trời tây về đó bạn.
+ Thứ hai: ở đây là ống âm nhé bạn... 40 mét sau này bạn bảo đảm không phải đào móng công trình lên để sửa không bạn? Bạn bảo đảm được thì người ta đã không sinh ra đơn vị thứ 3 làm gì ? Ah nếu bạn đúc được đường ống dài 40m kèm có chứng nhận của nhà cung cấp thì khỏi cần test.
Chốt : trời nào cũng thế bạn... mình làm đúng những việc người ta cần... Tranh luận tốt nhưng thường tư vấn nắm cái chỉ dẫn kĩ thuật công trình kĩ lắm ( mình gọi là sờ pếch đó vì eng ních mình kém). Chúc bạn thành công.

+ Thứ nhất: không biết bạn đang ở trời tây hay không nhưng làm ở đâu thì người ta cũng phải dựa theo cái gọi là " sờ pếch" vì cái đó cũng lấy từ mấy cái chuẩn kĩ thuật bên trời tây về đó bạn.
+ Thứ hai: ở đây là ống âm nhé bạn... 40 mét sau này bạn bảo đảm không phải đào móng công trình lên để sửa không bạn? Bạn bảo đảm được thì người ta đã không sinh ra đơn vị thứ 3 làm gì ? Ah nếu bạn đúc được đường ống dài 40m kèm có chứng nhận của nhà cung cấp thì khỏi cần test.
Chốt : trời nào cũng thế bạn... mình làm đúng những việc người ta cần... Tranh luận tốt nhưng thường tư vấn nắm cái chỉ dẫn kĩ thuật công trình kĩ lắm ( mình gọi là sờ pếch đó vì eng ních mình kém). Chúc bạn thành công.

@Bạn Hiệu
1-Tôi ở VN được nhiều cái sinh nhựt rùi nên chắc khong phải ân thi công ngố
2-Tôi đâu có phản đối cái chuyện tham khảo những TC kỹ thuật, xì-pếch hay xì-líp trong DA gì đâu mà bạn phản đối? Phía trên tôi thấy chủ thớt hỏi cơ sở nào bắt thử 24h mà các trả lời ở trên thì theo kinh nghiệm hoặc khuyên bình thường, cứ làm theo TVGS nên tôi mới có comment như đã viết. Khi có chỉ dẫn trong HS rõ ràng thì phải theo thôi, lăn tăn làm gì. Theo tôi hiểu do không có quy định rõ nên khi TVGS phán "ngâm" 24h thì pác thớt mới lên đây hỏi thôi.
3-Chắc bạn là TVGS của chủ thớt nên biết rõ 40m này là ống âm! Vì tôi thấy chủ thớt có nói chữ nào là ống âm đâu?!
4-Cái chốt của bạn đầy cảm tính ở đoạn "thường tư vấn nắm cái chỉ dẫn kĩ thuật công trình kĩ lắm" trong khi những vướng mắc toàn xảy ra khi gặp cái "không thường"
:D

Thực sự trong hồ sơ chỉ dẫn kỹ thuật hay thuyết minh thi công bên mình không nêu vấn đề này nên Mình mới tìm TCVN để xem thế nào các bác ạ. Bởi Mình làm cho Sigma cũng chỉ thử áp 6 tiếng là ok. Đâm ra không biết ông nào đúng ông nào sai

Có 2 loại thử áp
1, thử bền đường ống: áp lực thử = 1,5~2 lần áp lực làm việc (không nhớ rõ chính xác), thời gian 1h
2, thử kín đường ống: áp lực thử = 1,2~1,5 lần áp lực làm việc(không nhớ rõ chính xác), thời gian 24h

Từ đó bạn có thể giải thích cho người khác biết là bạn đang thử bền hay kín

Chào Bác
M cũng có biết áp lực thử áp đường ống bằng 1.5 lần áp lực làm việc nhưng không rõ là lấy trên cơ sở tiêu chuẩn nào, vì một số lần chủ đầu tư có hỏi nhưng cũng chỉ biết là specification của công ty thôi
Ai biết cho m xin thông tin với nhé
thanks

Chào Bác
M cũng có biết áp lực thử áp đường ống bằng 1.5 lần áp lực làm việc nhưng không rõ là lấy trên cơ sở tiêu chuẩn nào, vì một số lần chủ đầu tư có hỏi nhưng cũng chỉ biết là specification của công ty thôi
Ai biết cho m xin thông tin với nhé
thanks
Cái này ngày trước đi học cũng đã nhắc đến, và cty mình cũng có quy định cụ thể
Còn tiêu chuẩn nào thì cũng đã tìm qua như chưa rõ chính xác là ở mục nào! chắc phải nhờ các bạn bên tư vấn thiết kế chỉ cho rồi
Lưu ý: đối với các hệ thống áp lực dưới 7kg/cm mình thấy thường là kết hợp thử kín và bền cùng lúc luôn vì áp lực thử bền cũng không cao chỉ khoảng 10kg/cm2

Back
Bên trên