Cần giúp TIÊU CHUẨN QUI ĐỊNH VẬN TỐC GIÓ HÚT KHÓI HÀNH LANG.

ozinho

Thành Viên [LV 0]
Nhờ các ace tư vấn giúp tiêu chuẩn nào qui định về vận tốc gió yêu cầu đối với hệ hút khói hành lang. Xin cảm ơn!

tăng áp và hút khói vận tốc nên nhỏ hơn 5m/s để tránh cản trở cho việc thoát nạn. cái này trong TCVN và CP có đề cập
Bạn cứ nghĩ xem người bth chạy hêt sức ( nam và nữ )cứ cho là 100m là 18s. vậy tức là 5,6 m/s. vận tốc mà > 5m/s khác gì cản trở quá lớn.

tăng áp và hút khói vận tốc nên nhỏ hơn 5m/s để tránh cản trở cho việc thoát nạn. cái này trong TCVN và CP có đề cập
Bạn cứ nghĩ xem người bth chạy hêt sức ( nam và nữ )cứ cho là 100m là 18s. vậy tức là 5,6 m/s. vận tốc mà > 5m/s khác gì cản trở quá lớn.

Hì, Sống ở Việt Nam thì phải tuân theo luật lệ của Việt Nam. Nhưng mà mấy ống soạn tiêu chuẩn đa phần tham khảo rồi copy mỗi chỗ 1 ít. Có cái thì chế thêm, không giống như tiêu chuẩn nước ngoài được nghiên cứu cẩn thận và tỉ mỉ. Tin tưởng quá vào đó thì có mà ... đi bụi hết.
Tham khảo thử nhé.
http://www.engineeringtoolbox.com/velocities-ventilation-ducts-d_211.html
http://www.engineeringtoolbox.com/flow-velocity-air-ducts-d_388.html

Mình cũng hay thiết kế về hệ này, nhưng ko quan tâm nhiều đến vận tốc. Chỉ cần tính bội số 20l/h là ok. Còn tốc độ càng lớn, khói thoát càng nhanh.
Hệ thống tăng áp thì ống gần đầu quạt chọn V=15m/s là ok.

Mình cũng hay thiết kế về hệ này, nhưng ko quan tâm nhiều đến vận tốc. Chỉ cần tính bội số 20l/h là ok. Còn tốc độ càng lớn, khói thoát càng nhanh.
Vận tốc đó có quan tâm đến đầu hút không anh? Anh cho em hỏi anh chọn 15m/s là theo tiêu chuẩn nào nha. Em mới đụng đến lĩnh vực này nên còn nhiều cái chưa rõ. Các anh tư vấn giúp em, xin cảm ơn các anh!

Vận tốc đó có quan tâm đến đầu hút không anh? Anh cho em hỏi anh chọn 15m/s là theo tiêu chuẩn nào nha. Em mới đụng đến lĩnh vực này nên còn nhiều cái chưa rõ. Các anh tư vấn giúp em, xin cảm ơn các anh!
Bạn có thể tham khảo tài liệu Điều hòa không khí - Võ Chí Chính ( Chương 6) , hoặc tiêu chuẩn DW142, hoặc trong Duct checker họ cũng ghi rõ 15m/s

Theo mình thì lớn hơn 5m/s - 7, 8 hoặc 10m/s cũng vẫn được. Như bạn nói thì ảnh hưởng này chỉ khi miệng hút hay thổi thấp dưới thôi. Với hệ thống hút khói hl thì nghĩ không vấn đề khi miệng đặt trên trần mà :)

Mình cũng chưa rõ cái bội số này lắm, khi bạn lấy =20 cho hút khói hành lang tham khảo TC nào vậy ah. Lưu lượng hút tăng theo kích thước hành lang (V m3), với hành lang không quá dài thì lưu lượng hút đó có đủ hút lượng gió thoát ra từ cửa cầu thang thoát hiểm khi có cháy, nếu không đủ thì gió thoát ra từ thang thoát hiểm sẽ làm xáo trộn dòng khí lại ảnh hưởng ngược lại quá trình thoát nạn ý. Mình nghĩ vậy, bạn có TC về bội số thì cho share m xin nhé, thanks!

Mình cũng chưa rõ cái bội số này lắm, khi bạn lấy =20 cho hút khói hành lang tham khảo TC nào vậy ah. Lưu lượng hút tăng theo kích thước hành lang (V m3), với hành lang không quá dài thì lưu lượng hút đó có đủ hút lượng gió thoát ra từ cửa cầu thang thoát hiểm khi có cháy, nếu không đủ thì gió thoát ra từ thang thoát hiểm sẽ làm xáo trộn dòng khí lại ảnh hưởng ngược lại quá trình thoát nạn ý. Mình nghĩ vậy, bạn có TC về bội số thì cho share m xin nhé, thanks!
Bên mình làm về bệnh viện, đầu tiền là làm tiêu chuẩn là 10 theo ông CP13 của Singapore nhưng lúc thẩm tra phòng cháy, mấy ông ấy bắt 20. Cũng chưa nghiên cứu sâu cái này.

Trong CP13 họ ghi rõ là tối thiểu 10 mà. còn TCVN chưa có qui định cụ thể. vậy tại sao PCCC bắt 20 được. mình nghĩ các bạn chưa lobby thôi.:)) chứ mình biết có dự án 2 công trình giống hệt nhau, nhưng bản vẽ có một công trình còn không có đầu báo hành lang vẫn đóng giấu thẩm duyệt, bản vẽ sơ sài, nghệch ngoạc vẫn thảm duyệt. hành lang quá 60m ko có vách ngăn cháy vẫn thẩm duyetj:)

Trong CP13 họ ghi rõ là tối thiểu 10 mà. còn TCVN chưa có qui định cụ thể. vậy tại sao PCCC bắt 20 được. mình nghĩ các bạn chưa lobby thôi.:)) chứ mình biết có dự án 2 công trình giống hệt nhau, nhưng bản vẽ có một công trình còn không có đầu báo hành lang vẫn đóng giấu thẩm duyệt, bản vẽ sơ sài, nghệch ngoạc vẫn thảm duyệt. hành lang quá 60m ko có vách ngăn cháy vẫn thẩm duyetj:)

Đúng luôn, trường hợp bên mình cũng thế, bản vẽ xin phép PCCC chưa lobby, ăn hành mãi :D
Mặc dù chẳng có văn bản nào mà chỉ dựa trên lời nói của ông thẩm duyệt PCCC. Show tiêu chuẩn nước ngoài ra thì gạt phăng đi.

Bạn ko lobby thì chủ đầu tư còn ăn hành nữa, thêm chi phí đầu tư( đưa ra vài cái ko đủ tiêu chuẩn cháy)+ kéo dài thời gian thẩm duyệt ( dẫn đến chưa thể sang sở xây dựng làm việc để phê duyệt bên sở xây dựng), khi đó đơn vị tư vấn thiết kế lại bị chủ đầu tư cho ăn hành vì tội chậm chễ thẩm duyệt :))

Anh em nào có tài liệu tính công suất lạnh không cho mình tham khảo với, ví dụ mình có một căn phòng với các máy móc( máy tính, photo, ....) số người trong phòng khoảng 5 người...mình muốn tính chọn công suất lạnh cho phù hợp cần có tính thuyết phục cao, nhờ anh em chỉ hộ
Thanks!

Anh em nào có tài liệu tính công suất lạnh không cho mình tham khảo với, ví dụ mình có một căn phòng với các máy móc( máy tính, photo, ....) số người trong phòng khoảng 5 người...mình muốn tính chọn công suất lạnh cho phù hợp cần có tính thuyết phục cao, nhờ anh em chỉ hộ
Thanks!
Dùng phần mềm tính tải đi. Nhập thông số chính xác là ok rồi.

Back
Bên trên