Thảo luận Tiêu chuẩn, quy phạm về khoảng cách tối thiểu đầu phun spinkler tới tường, dầm.

Tep_Pi

Thành Viên [LV 1]
Chào các anh.
Các anh cho em hỏi có tiêu chuẩn hay quy phạm nào quy định về khoảng cách ngang tối thiểu của đầu phun spinkler ( cụ thể trường hợp này em đang muốn nói tới đầu phun spinkler quay lên ) tới tường hoặc dầm không ? Em nghe nói có TCVN 7336-2003 nhưng em đọc chỉ thấy có nói tới khoảng cách tối đa, còn không thấy nêu khoảng cách tối thiểu.
Mong các anh chỉ giáo !

hic bạn đọc không kĩ rồi. Mục 6.4 chú thích 2 có nói về khoảng cách ngắn nhất giữa các sprinkler là 1,5m và mục 6.9 có nói khoảng cách sprinkler với tường ( khó cháy và không cháy)

Có cái này nè, làm được theo nó cũng hơi căng (bên mình thì theo cái này + TCVN)

Đính kèm

• NFPA 13-Installation Requirements (1999 Edition).pdf
    563.2 KB · Xem: 518
hic bạn đọc không kĩ rồi. Mục 6.4 chú thích 2 có nói về khoảng cách ngắn nhất giữa các sprinkler là 1,5m và mục 6.9 có nói khoảng cách sprinkler với tường ( khó cháy và không cháy)
mình có đọc trong mục 6.9 nhưng chỉ nói tới khoảng cách không được vượt quá ( tức khoảng cách max ) chứ không thấy nói tới khoảng cách min

Có cái này nè, làm được theo nó cũng hơi căng (bên mình thì theo cái này + TCVN)
nếu theo tiêu chuấn NFPA13 này thì khoảng cách đầu phun đến trần càng gần ( khoảng cách B) thì khoảng cách ngang từ đầu phun đến tường hay dầm (khoảng cách A) cang ngắn phải không ạ.
Em đang để đầu phun khoảng cách ngang đến dầm là 400mm có được không nhỉ

nếu theo tiêu chuấn NFPA13 này thì khoảng cách đầu phun đến trần càng gần ( khoảng cách B) thì khoảng cách ngang từ đầu phun đến tường hay dầm (khoảng cách A) cang ngắn phải không ạ.
Em đang để đầu phun khoảng cách ngang đến dầm là 400mm có được không nhỉ
Uh, B càng lớn thì A càng phải lớn, bảng này dùng cho khi đầu phun gặp vật che khuất: đà, ống gió,... chứ không phải khoảng cách từ đầu phun đến tường. Khoảng cách đến dầm là 400mm đây chính là A trong bảng trên như vậy nếu B<=38 thì thỏa mãn (k/c từ tấm định hướng của đầu phun đến trần max là 400mm(TCVN) 305mm (NFPA13))

nhưng theo TCVN 7336-2003 thì quy định khoảng cách giữa đầu phun spinkler đến mặt trần không được nhỏ hơn 80mm ( tức B>=80mm), nếu kết hợp với tiêu chuẩn NFPA13 thì khoảng cách ngang từ đầu phun đến dầm, đà ( khoảng cách A ) phải lớn hơn 610mm. Em suy luận như vậy có đúng không nhỉ?

nhưng theo TCVN 7336-2003 thì quy định khoảng cách giữa đầu phun spinkler đến mặt trần không được nhỏ hơn 80mm ( tức B>=80mm), nếu kết hợp với tiêu chuẩn NFPA13 thì khoảng cách ngang từ đầu phun đến dầm, đà ( khoảng cách A ) phải lớn hơn 610mm. Em suy luận như vậy có đúng không nhỉ?
Hjc, 80mm là để đảm bảo kc lắp đặt thuận tiện thôi (sát quá thì khó lắp thôi chứ ko ảnh hưởng đến phạm vi bảo vệ của đầu phun). VD: đà cao 800mm, sàn dày 200mm, đầu phun cách trần 80mm=>B=800-200-80=520mm từ đó tra ra A.

Chào các anh.
Các anh cho em hỏi có tiêu chuẩn hay quy phạm nào quy định về khoảng cách ngang tối thiểu của đầu phun spinkler ( cụ thể trường hợp này em đang muốn nói tới đầu phun spinkler quay lên ) tới tường hoặc dầm không ? Em nghe nói có TCVN 7336-2003 nhưng em đọc chỉ thấy có nói tới khoảng cách tối đa, còn không thấy nêu khoảng cách tối thiểu.
Mong các anh chỉ giáo !
Cái này e có thể theo các tiêu chuẩn như BS, SS hay NFPA thì tùy theo phân theo yêu cầu bv để có vùng bao phủ max của 1 đầu sprinkler, còn khoảng cách giữa 2 đầu thì không nên gần hơn 2m, với tường thì là 0.3m. E bố trí mật độ đầu spk dày hơn thì chi phí sẽ cao hơn thôi.

Các bác ơi, cho em hỏi quy định khoảng cách tối đa từ đầu phun sprinkler (đầu phun thủy ngân) đến đám cháy là bao nhiêu không ạ? em đang xem thiết kế ht sprinkler cho Nhà kho, trong đó khoảng cách từ đỉnh các kệ để hàng (cao 5m) đến đầu phun là 4m, như vậy thì rất khó để kích hoạt đầu phun khi có cháy xảy ra trừ khi...cháy hết cái Nhà kho [-(

Back
Bên trên