tính công suất chịu tải của đường dây

kendy9479

Thành Viên [LV 0]
pác nào biết cách tính công suất chịu tải của đường dây chỉ giúp em với
mình muốn hỏi là một động cơ 3 pha 150hp đặt cách tủ điện 200m vậy phải sử dụng loại dây có tiết diện là bao nhiêu thi dây ko phải chịu quá tải

Trả lời: tính công suất chịu tải của đường dây

Chào bác!
Để tính được như vậy bác cần biết khối lượng riêng của vật liệu chế tạo, thành phần.....
Thông thường cái này do nhà máy chế tạo dây cho ta rồi, cứ thế mà áp dụng thôi chứ bác tính lại làm gì. Với lại làm gì có đủ thông số mà bác tính lại.....
Vài dòng góp ý!
Thanks!

Cái này cần gì phải tính, bạn xài dây của hãng nào cứ việc lấy catalogue của nó về mà tra thôi. Và công suất tải thì đổi về A. Còn việc đi dây trong ống, hay trên máng thì trong catalogue cũng hướng dẫn luôn. Nhớ trừ hao một tí.

Đôi khi dây nóng không phải vì quá tải mà vì các mối nối, các điểm tiếp xúc không chắc chắn.

Chúc vui.

Tính tải dây dẫn luôn luôn có hai thông số mà bạn phải quan tâm. Đó là phương pháp lắp đặt và độ sụt áp của dây dẫn. Điều đầu tiên là bạn phải tính dòng tải của motor. Dộng cớ 150Hp = 112.5kW tức là động cớ 110kW (hơi lớn nhỉ). Dòng 3 pha của động cơ này là: 218A. Với dòng tải này và độ sụt áp yêu cầu là 5% tương đương với: 20V, chiều dài dây 200m, dòng tải 218A thì thông số Voltdrop sẽ là: 20/(218*200) = 0.458 mV/A/m. Với thông số này bạn có thể chọn cáp 95mm2. Tuy nhiên nếu dòng khởi động bằng 3 lần dòng 218A là: 654A xảy ra thì sụt áp cấp điện cũng phải đảm bảo nhỏ hơn 10%. Ta có thông số Voltdrop khởi động là: 40/(654*200) = 0.306 mV/A/m. Thông số này bạn sẽ quy ra cáp phải chọn lớn cáp 150mm2. Với cách trình bày trên thì động cơ của bạn phải khởi động loại khởi động mềm hay khởi động Y/D. Như thế bạn có thể chọn cáp 150mm2 cũng được. Với cáp 150mm2 dòng tải lớn nhất của cáp là 336A (theo kiểu chiếc lá), nếu lắp trên máng có nhiều mạch cấp nguồn thì khả năng tải chỉ chòn 85% và dòng tải lúc đó là: 285.6A là đạt với động cơ của bạn.
Vậy xin chỉ bạn chọn dây Cu/PVC/PVC-1C-150mm2. Bạn có thể chọn loại dây Cu/XLPE/PVC-1C-150mm2 vì nó tải tốt hơn nhiều. Nếu chọn cáp 185mm2 thì bạn sẽ thi công khó hơn nhưng độ sụt áp sẽ bảo đảm tốt hơn rất nhiều. Nói chung bạn có thể chọn dây 150mm2 nhưng để đạt thông số sụt áp mong muốn hơn thì bạn có thể chọn dây 185mm2.
Vài ý kiến đóng góp cho bạn. Chúc bạn thành công trong công việc!

@nguyenledung: \"....Với dòng tải này và độ sụt áp yêu cầu là 5% tương đương với: 20V...\" cái này tính thế nào vậy bác? Bác cho em hỏi luôn là thông thường chiều dài dây bao nhiêu thì cần tính tới độ sụt áp? thanks!

Gởi bạn robotno1!
Với điện áp 3 pha là 400V thì 5% là 20V và 10% là 40V. Trong tiêu chuẩn về cấp nguồn, IEC quy định là +/-5%, còn tiêu chuẩn Việt Nam là +/-10%.
Trong quá trình khởi động, dòng điện tăng cao làm sụt áp lớn và gây ảnh hưởng đến các phụ kiện như relay trung gian, contactor,... Các Relay và contactor đều có giá trị áp biến thiên là 0.85 đến 1.1 áp định mức, nên có thể chọn sụt áp khởi động là 10%. Còn biến thiên dòng trong quá trình khởi động chắc bạn cũng đã biết rồi!
Về câu hỏi khoảng cách bao nhiêu thì tính sụt áp, theo mình thì bao nhiêu cũng tính cả vì sụt áp là khâu đầu tiên khi tính tải và nó ảnh hưởng rất lớn đến quy trình vận hành cũng như là tuổi thọ của thiết bị. Tuy nhiên theo kinh nghiệm của mình thì với khoảng cách nhỏ hơn 30m, bạn có thể chỉ chọn dây dẫn mà không quan tâm đến sụt áp nữa.
Chúc bạn thành công!

Bác nguyenledung phân tích rất căn bản, đúng chuẩn không ai bắt bẻ được. Tuy nhiên ra thực tế công trình thì nên \" gia giảm \" một tí theo kinh nghiệm, chứ tính theo lý thuyết hơi \" đau\". Đối với động cơ 150Hp này, tùy theo tải. Dòng khởi động rất cao, nếu kinh tế tốt dùng Softstarter ( khởi động mềm )là ok nhất.

Gởi bạn canon!
Thực ra cái mà tôi nói là thực tế đấy. Với SS (Soft Starter) cũng có giới hạn của nó. SS sử dụng phương pháp tăng áp theo tuyến tính nên cũng có một dòng khởi động đủ lớn. Ngoài ra thời gian tăng áp cũng kéo dài từ 4 đến 10 giây, với thời gian này thì vẫn ảnh hường đến các relay trung gian và có thể gây lỗi điều khiển đấy. Trong cấp nguồn thì động cơ 150 Hp là động cơ khá lớn, nếu chọn dây không cẩn thận thì sẽ gặp nhiều khó khăn mà phải trải qua thực tế bạn mới kiểm tra được.
Tôi đã từng gặp những khởi động SS mà dòng khởi động ban đầu lên đến 6 lần dòng định mức. Lý do là năng lượng cung cấp không đủ để thắng được moment ban đầu của động cơ. Bạn không nên tin rằng SS là tuyệt vời. Cái gì cũng phải quan tâm tới thông số kỹ thuật đã được các hãng công bố cả mà thôi! Tất nhiên kinh nghiệm là quan trọng, nhưng sẽ quan trong hơn nếu bạn dùng lý thuyết để giải thích các kinh nghiệm mà bạn đã trải qua.
Chúc bạn nhiều thành công!

em xin chân thành cảm ơn sự nhiệt tình của các pác nhé,nhờ các pác mà em cũng co thêm chút kiến thức,mong rằng sau nay sẽ có cơ hội học hỏi ở các pác nhiều hơn
xin chân thành cảm ơn!

Về phần mềm thì có rất nhiều! Siemens có Simaris, Schneider Electric có Ecodial, ABB có Docwin. Mỗi hãng thiết bị điện đều có phần mềm tính tải riêng của họ. Bạn có thể tham khảo chúng và tất nhiên sẽ không cần tra catalogue của cáp vì các phần mềm này đều ghi chú về phương pháp thi công rất rõ ràng!

Những phần mềm về thiết kế điện tôi có cả nhưng rất lớn nên không thể Upload lên đây được. Theo kinh nghiệm của tôi thì DocWin của ABB tuy miễn phí nhưng rất tốt, bạn có thể xin ở chính hãng ABB tại Việt Nam hoặc vào các trang sau đều có đường Link để tải về:

Hệ thống điện 24/7:
http://bkeps.com/
Diễn đàn về hiện đại hóa (Điện, điện tử, tự động hóa, cơ khí máy móc):
http://www.hiendaihoa.com.vn/

Vũ Văn Cương

Re: Trả lời: tính công suất chịu tải của đường dây

cho mình hỏi: Động cơ 36hp(gồm hai máy), dài 400m, dòng điện 380v thì dây dẫn loại phi 36 có chiệu tải nổi không
thank

Back
Bên trên