Cần giúp Tính dung tích bình giãn nở (hệ thống chiller)

Mai Thanh Triều

Thành Viên [LV 1]
Thân chào anh/chị trong diễn đàn. Hiện em đang tính dung tích bình giãn nở cho hệ thống chiller. Có 2 thông số P1 & P2 như hình bên dưới. Anh/chị cho em hỏi là lấy giá trị bao nhiêu và xem trong tài liệu nào với.
Em cám ơn!

thường bình giản nỡ được áp dụng cho 1 hệ thống đường ống kín có nhiều tải và sử dụng chung một đường hồi.
mục đích của bình giản nở là để cân bằng cáp suất trên đường hồi và nó thường được gắn điểm cao nhất trên đường hồi gần bơm.

còn cách tính toán thì bạn có thể tham khảo tài liệu của nhà cung cấp bình giản nỡ.

- P1 mình nghĩ là áp suất sau khi ra khỏi dàn coil chiller nhiệt độ khoảng 7 độ.
- P2 là áp suất sau khi qua dàn bay hơi hồi về chiller khoảng 12 độ.
Chênh lệch nhiệt độ dẫn đến dãn nở thể tích nước nên mình cần bình giãn nở để giảm áp lực tác động lên hệ thống.
Ý kiến chủ quan của mình thôi nhé, mong anh em góp ý thêm, hehe.

P1 áp suất tại nhiệt độ nước lạnh khi đi ra Chiller lúc vận hành: = 7 độ C
p2 áp suất tại nhiệt độ nước khi Chiller tạm nghỉ: = tư hè = 35 độ C(nhiệt độ môi trường tính toán)

Trong Ashrae có giải thích bên dưới công thức tính của bạn.
• The lower pressure is usually selected to hold a positive pressure
at the highest point in the system [usually about 70 kPa (gage)].
• The higher pressure is normally set by the maximum pressure
allowable at the location of the safety relief valve(s) without
opening them.

Thân chào anh/chị trong diễn đàn. Hiện em đang tính dung tích bình giãn nở cho hệ thống chiller. Có 2 thông số P1 & P2 như hình bên dưới. Anh/chị cho em hỏi là lấy giá trị bao nhiêu và xem trong tài liệu nào với.
Em cám ơn!
View attachment 29500
Bạn chia công thức ra 2 phần là hiểu mà. Phân. Phần 1_p1/p2 chính là tỷ lệ gữa thể tích hiệu dụng và thể tích bình. P thay đổi sẽ làm V phần chứa khí thay đổi tạo nên độ chứa nước hiệu dụng. Phần còn lại gồm 2 phần: phần thể tích nước toàn hệ thống thay đổi do thay đổi nhiệt độ. Phần thứ 2 là khi nhiệt độ thay đổi thì bản thân kim loại hệ thống thay đổi theo nên giảm trừ bớt phần này(có thể bỏ qua vì nhỏ, tính xong nhân hệ số cũng được). P1 là áp suất trong bình giãn nở thấp nhất. P2 là áp suất cao nhất tại bình giãn nở!

thường bình giản nỡ được áp dụng cho 1 hệ thống đường ống kín có nhiều tải và sử dụng chung một đường hồi.
mục đích của bình giản nở là để cân bằng cáp suất trên đường hồi và nó thường được gắn điểm cao nhất trên đường hồi gần bơm.

còn cách tính toán thì bạn có thể tham khảo tài liệu của nhà cung cấp bình giản nỡ.
Nhà cung cấp ko có số liệu này đâu. Bạn phải tự tính, chọn thể tích bình, áp suất làm việc họ mới cc cho bạn thôi!

Back
Bên trên