Tinh nuoc mua.

ptkien1978

Thành Viên [LV 0]
Chao cac ban!
Cac ban cho minh hoi la luong nuoc mua don vi la mm, vay doi ra l/s thi nhu the nao ha ca ban? ( ex: luong mua tai HN vao thang 7 la 200mm = ? l/s ).
Ban nao biet ve cong thuc tinh duong kinh ong nuoc mua tren luong nuoc mua do xuong m2 mai thi cho minh biet voi.
Cam on cac ban nhieu!

Trả lời: Tinh nuoc mua.

bác chịu khó quy đổi ra đơn vị từ m3/h - l/s.
lượng mưa được tính như sau:
trong thời gian 1h tương ứng với diện tích bề mặt là 1 m2 thì lượng mưa được tính theo độ cao của mực nước trong diện tích đó là....(200 mm).
cho nên ta có Q = 0.056 l/s

Với ll trên bác cho bao nhiêu đường thoát ( thường thi đường ống thoát ta hay chọn 150A-200A )nhó là khi tính thêm trở lực của cái chặn rác đấy nhé
Bác Ptkien hay đùa quá
Độ này bác chuyển sang làm cả xây dựng thêm cả 1 tý kiến trúc toà nhà hà:woohoo:
Đúng là tư vấn HVACR chuyên nghiệp

khi xác định ống thoát nuớc mưa thì phải xác định diện tích mái nhà!lượng mưa được tính là mm chứ ko phải là Q= L/s.
các bác nhà ta sáng tạo quá!(nước mưa không ai tính lưu lượng là l/s)

Ai bảo không tính là l/s. hi, tôi có công thức rồi bạn ơi.
Cảm ơn vì cho ý kiến nhé.
Công thức nè: Q= (q*10000+ S*L)/10000 ( l/s ) đó bạn. bạn kiểm tra lại xem.

bác Kiên có thể chứng minh công thức Q= (q*10.000+S*L)/10.000 (l/s) được không?
vì mình phân tích thứ nguyên thì ko có thấy đơn vị nào là thời gian cả!

Q ( l/s )
L (l/s ha ) : Cường độ mưa tính cho địa phương có thời gian mưa 5 phút và chu kỳ vượt quá cường độ tính toán bằng 1 năm ( p = 1 ). Cường độ mưa này tra trong TCVN hoặc Quy chuẩn VN trong thời gian gần đây.
S ( m2 ): Diện tích thu nước ( VD mái nhà, sân, ... ).
q: Hệ số, có thể chọn = 2.
Công thức này là công thức chuẩn để tính toán lượng mưa với đơn vị l/s đó bạn.

Ðề: Tinh nuoc mua.

các bác bàn kỹ quá.
theo tôi có thể là hiểu nhầm cái số liệu ấy rồi
khi nói lượng mưa 200 mm, ấy là nói tổng lượng mưa. ở đây theo tôi là giải nghĩa rằng : trận mưa này có tổng lượng nước đổ xuống là thùng nước dâng cao 200 mm, hay nói rõ là diện tích bị mưa sẽ dâng cao 200 mm, bất kể đo thử bằng ống, chậu hay thùng. nhưng cái không nói rõ là trận mưa này kéo dài bao lâu, có thể 1 giờ, hay 3 giờ ...
vậy thì quy ra lưu lượng mỗi giây sẽ rất khác nhau.
các bác vui vẻ tiếp nhé.

Back
Bên trên