Tính toán chọn bơm cấp nước sinh hoạt cho nhà máy

Thinh57hk

Thành Viên [LV 0]
Em chào a/c
Hiện em đang phải thiết kế hệ thống bơm cấp nước sạch cho nhà máy S=6.4ha bao gồm: 1 tòa nhà văn phòng, 3 phân xưởng và 1 tòa nhà 2 tầng làm nhà nghỉ cho nhân viên. Hiện e đang phân vân không biết áp dụng công thức nào để tính bơm cấp nước trực tiếp cho cả 3 khu đó
Anh chị nào có file cad và bảng tính của dự án tương tự cho em xin tham khảo với ạ, hoặc có thể để lại số điện thoại e liên lạc.
Rất mong nhận được sự trợ giúp từ anh chị .

Mình không phải dân chuyên về cấp nước nhưng cũng phải biết qua do yêu cầu Công tác. Cho nên xin gửi tạm Bạn 1 vài Tài liệu mang tính Nghiệp dư thôi.
Còn về Công trình của Bạn, xin phép đóng góp vài ý như sau:
1) Về nguyên tắc, nước cấp phải được xử lý chất lượng, rồi Lưu trữ ở tầng trệt trước khi bơm đi sử dụng.
2) Những Khu vực Phụ tải sử dụng ở xa nhau hay có Công năng khác nhau nên có Hệ thống nước cấp (Bơm nâng chuyển và Bồn chứa phân phối trên nóc nhà - ngoài Bể nước ở tầng trệt) khác nhau.
3) Việc tính toán TK HT nước cấp sẽ có 2 Nhiệm vụ chính là:
a- Xây dựng Sơ đồ mạng lưới đương ống và
b- Tính toán các Thông số TK để chọn Bơm: Lưu lượng tính toán (căn cứ theo Nhu cầu sử dụng của các Phụ tải) và Cột áp tính toán của Hệ thống ống.
Tùy theo tầm Quan trọng của Phụ tải mà có thể phải TK thêm Bơm dự phòng.
Việc thực hiện các bước này có trình bày trong nhiều Tài liệu Giáo khoa về TK HT Bơm thông thường, bạn có thề tìm hiểu.
Ở đây mình chỉ xin Giới thiệu vài Bài viết/ tính toán với Tính chất tham khảo (xin phép các Tác giả liên quan) mang tính đặc thù (là việc tính toán Lưu lượng theo như cầu) của Hệ cung cấp nước mà thôi.
Mong rằng sẽ hữu ích với Bạn.

Đính kèm

• Water Demand Calculation Uploaded by Prashant Singh Chauhan.xlsx
    16.8 KB · Xem: 167
  • Nhu cầu nước và tiêu chuẩn dùng nước.docx
    1.8 MB · Xem: 155
  • Sơ đồ HT Cấp Thoát nước trong nhà-DTech-MEP Training.png
    Sơ đồ HT Cấp Thoát nước trong nhà-DTech-MEP Training.png
    114.9 KB · Xem: 139
Em chào a/c
Hiện em đang phải thiết kế hệ thống bơm cấp nước sạch cho nhà máy S=6.4ha bao gồm: 1 tòa nhà văn phòng, 3 phân xưởng và 1 tòa nhà 2 tầng làm nhà nghỉ cho nhân viên. Hiện e đang phân vân không biết áp dụng công thức nào để tính bơm cấp nước trực tiếp cho cả 3 khu đó
Anh chị nào có file cad và bảng tính của dự án tương tự cho em xin tham khảo với ạ, hoặc có thể để lại số điện thoại e liên lạc.
Rất mong nhận được sự trợ giúp từ anh chị .

Trước tiên bạn cần xác định lưu lượng nước sử dụng lớn nhất trong cùng 1 thời điểm (Thường là vào lúc chiều tối) rồi nhân với hệ số dự phòng và căn cứ vị trí xa nhất (cuối mạng lưới đường ống) để tính toán cột áp và chọn bơm. Bạn nên chọn 1 bơm làm việc, 1 bơm dự phòng. Bơm chạy biến tần theo áp suất cài đặt trên bộ điều khiển....

Back
Bên trên