Cần giúp Tính toán so sánh mức tiêu thụ điện

Lan Ngoc

Thành Viên [LV 0]
Cho mình hỏi : hai căn phòng cùng diện tích, giả sử giống hệt nhau.
Phòng thứ 1: nhiệt độ là 38 độ dùng máy điều hoà nhiệt độ xuống 27 độ.
Phòng thứ 2: nhiệt độ là 32 độ sử dụng máy điều hoà nhiệt độ xuống 27 độ.
Như vậy phòng thứ 2 sẽ tiet kiệm đươc bao nhiêu % điện so với phòng thứ nhất. Làm ơn chỉ cho mình cách tính toán luôn nha bạn. Cảm ơn nhiều! ~O)

Ðề: Tính toán so sánh mức tiêu thụ điện

các thông số giống hệt nhau, thì có thể không cần công thức đâu, tạm coi như tiết kiệm 50 % đi, được không vậy
giả thiết đồ thị tiêu hao năng lượng và kết quả làm lạnh là tuyến tính. còn nếu phi tuyến thì phải khảo sát nó cong kiểu gì, cong bao nhiêu do ảnh hưởng của thông số nào làm cho cong.
chào nhi

Ngọc cảm ơn bài viết của bạn. Nhưng N cần một công thức hay cơ sở tính toán cụ thể. Bởi vì N thật sự không biết gì về điện, điện lạnh!!! Chuyên ngành của N là xây dựng, nênn N mong bạn chỉ rõ hơn nha! Ngọc cảm ơn nhiều lắm!!!

công thức chắc là nhiều thông số lắm.
ít nhất cần thông số nhiệt dung riêng của không khí, công suất làm lạnh của máy, công suất điện tiêu hao của máy.
ở đây chỉ có mỗi trị số nhiệt độ thay đổi, các v/đ kia không thay đổi, thì suy ra điện tiêu hao chênh lêch khoảng 50 %, phải không bạn .................

chào bạn!
do quan noi đúng đấy ban phải liệt kê dầy đủ các thông số mới có thể tính toán được chứ.bạn nên tìm sách điện lạnh đọc thêm vì có rất là nhiều thông số.không ai có thể chỉ bạn trên đây được đâu.chúc bạn thành công!

Các chi phí bao gồm:
Chi phí năng lượng (định mức tiêu hao)
Chi phí sữa chữa dự tính
Chi phí quản lý
Thời gian hoàn vốn

Tổng hợp được, mới so sánh sau.

Thân

hôm nay rỗi việc chút, ngồi tào lao với các bạn nhi
vấn đề làm lạnh, tính công suất đại khái mình hiểu nôm na thế này.
ví dụ 1 phòng 15 m2, chạy máy lạnh national 2 cục 9000 btu có dòng đ/m 3,8 a, suy ra công suất là 220 v * 3,8 a = 0,836 kw. nếu chạy máy trong 2 giờ, giả sử hạ được nhiệt độ phòng từ 38 xuống 27 độ.
vậy điện tiêu hao là 2 giờ * 0,836 kw = 1,672 kw, hay còn gọi 1,672 số điện, nhân tiền 2000 đ/số ra số tiền điện 3.344 đồng.
vậy nếu nhiệt hạ từ 32 xuống 27 độ trong phòng, coi như thời gian chạy máy giảm đi 1/2, vậy tiền điện vẫn là giảm đi 1/2.
đó là ví dụ thuần tuý, nhưng lấy theo trị số máy thực sự là national 9000 btu. các v/đ biến động ví như máy khác có điện tiêu hao khác, ví dụ midea 9000 btu có loại ăn dòng đ/m tới 5 a. về phòng cần làm lạnh cũng biến đổi trị số nếu độ kín lạnh khác nhau, tiết bị sinh nhiệt trong phòng khác nhau. về khấu hao máy thì tính tạm theo quy định nhà nước là căn cứ 6 năm sử dụng chia ra khấu hao hàng năm. các loại chi phí khác như bảo dưỡng, sửa chữa, quản lý, thiệt hại ... thì mỗi nơi mỗi khác.
cứ thế, cộng các loại phí sẽ ra phí sử dụng đhkk.

Chao do quan. Về kỹ thuật lạnh hình như bạn có hiểu chút ít, còn về điện thì chưa hiểu mấy. Mình nên cân nhấc cho kỹ ha trả lời cho người ta, nếu tra lời không đúng, người ta không biết áp dụng theo mình là chết mất.
Công suất điện được tính P = U*I*cosφ, nếu tính điện năng tiêu thụ hãy nhân thêm thời gian nhé.

Chao do quan. Về kỹ thuật lạnh hình như bạn có hiểu chút ít, còn về điện thì chưa hiểu mấy. Mình nên cân nhấc cho kỹ ha trả lời cho người ta, nếu tra lời không đúng, người ta không biết áp dụng theo mình là chết mất.
Công suất điện được tính P = U*I*cosφ, nếu tính điện năng tiêu thụ hãy nhân thêm thời gian nhé.

bác nói đúng đấy.
nhưng cái vụ này có khi không dùng cos phi, vì thực tế là chỉ tính so sánh giữa 1 con số, theo công thức chia tỷ lệ thì hệ số này nó triệt tiêu, vậy nên cũng không cần thiết lắm. tôi nói thế chẳng qua tính ví dụ để minh hoạ thôi, và các dữ liệu đưa ra cũng chỉ để minh hoạ.
ngoài ra cái hệ số cos phi, theo tôi nhớ nó áp dụng ở trường hợp khác thì phải, chứ cái số tiêu hao điện hình như nó cứ nhảy theo dòng điện, chứ không căn cứ hệ số ấy, hình như nó để tính ra công suất thực mà động cơ sinh ra. các bác có cao kiến xin cứ chỉ giáo.

Back
Bên trên