Cần giúp Tính toán thủy lực theo 7336-2021

hi, bơm chữa cháy mà tính ra được trên 25Bar thì thua rồi bạn. thực tế khi NT đập 10-15 đầu phun ở bãi xe (TC cũ) áp bơm tầm 8-9Bar thấy phun ra nước hình chóp nón luôn rồi. Áp bơm cao thì lại phải giảm áp...kéo theo 1 mớ phát sinh về kt, thiết bị....
Ah không anh, em tưởng các thông số này chỉ để kiểm tra giữa phần mềm và cách mình tính toán theo TCVN 7336-2021 thôi, vì em thấy a cũng tính theo TCVN thì ra áp cũng cao, nhưng thấy a nhân hệ số là 1,2 nữa nên đến 32bar, còn phần mềm thì 22bar, nếu không nhân hệ số thì 2 áp này mình thấy cũng tưởng đương nhau.
Còn nếu tính toán cho bơm luôn thì mình nâng hệ số K của đầu phun lên a, mình đang chọn K=8 nên áp lực đầu phun đến 3,5 bar rồi, mình có thể chọn đầu phun K lên 11 hoặc 14 anh.
Với lại theo TCVN 7336 mới thì diện tích cũng chỉ đến 180m2 chứ ko đến 360 như tc cũ.
Đó là một số ý kiến của em, có gì không đúng thì anh trao đổi thêm.
hi, bơm chữa cháy mà tính ra được trên 25Bar thì thua rồi bạn. thực tế khi NT đập 10-15 đầu phun ở bãi xe (TC cũ) áp bơm tầm 8-9Bar thấy phun ra nước hình chóp nón luôn rồi. Áp bơm cao thì lại phải giảm áp...kéo theo 1 mớ phát sinh về kt, thiết bị....

ko phải vấn đề đó bạn, mà là mình tính bằng 2 phương pháp cho cùng 1 công trình: 1 bằng FHC (Hazen-wiliam) và 2 theo công thức thông số trong 7336 mới thì thấy chênh nhau nhiều quá (gấp đôi).
vì e thấy trước có anh bluster cũng có nêu phương án để giảm cột áp bơm, nhưng a nói vấn đề là đang so sách cách tính giữa 2 phương pháp.

Mình có thử tính 1 bảng tính theo công thức, thông số theo 7336 mới mà không biết sai chỗ nào mà ra kết quả cột áp lớn chà bá. Mọi người ai tính rồi tính xem kết quả thế nào.
Mình kèm sơ đồ không gian có size ống, chiều dài ống à kết quả tính của mình.
DEAR. A CÓ THỂ CHO FILE EXCEL THAM KHẢO ĐƯỢC KHÔNG Ạ? [email protected]

Mình có thử tính 1 bảng tính theo công thức, thông số theo 7336 mới mà không biết sai chỗ nào mà ra kết quả cột áp lớn chà bá. Mọi người ai tính rồi tính xem kết quả thế nào.
Anh cho hỏi là sao không thức tính lưu lượng nước chữa cháy không có hệ số 10 vậy

Hiện TC có hai phiên bản có 10 hoặc không tương đương với đó là các đơn vị đo áp suất khác nhau
Cảm ơn bác, Em hỏi lại vì theo tiêu chuẩn là cần có hệ số 10. Nhưng so với tiêu chuẩn cũ TCVN-7336 2003 thì không cần hệ số 10 này. Em cũng xem lại tiêu chuẩn gốc của Nga thì công thức có hệ số 10. Vậy nguyên nhân là do đơn vị hay là sao bác nhỉ ?

anh TranVan anh cho em xin file excel tính toán được không ạ, để em tìm hiểu thêm ạ , anh gửi cho em xin vào gmail : [email protected]

Em chào các anh chào bác Tran Van. Trong tiêu chuẩn mới của mình tính lưu lượng
mong các bác chỉ giúp. Em có xem bảng tính thủy lực của bác Tran Van vẫn lấy theo công thức anh em vẫn tính không có hệ số 10 kia . Tiêu chuẩn 7336:2021 của mình thì viễn dẫn chuẩn của mấy anh Nga. Em xem gốc của nó cũng y vậy.Liệu rằng có sai sót gì không ?
Mong các bác giải thích hộ em

Em chào các anh chào bác Tran Van. Trong tiêu chuẩn mới của mình tính lưu lượngView attachment 34535 mong các bác chỉ giúp. Em có xem bảng tính thủy lực của bác Tran Van vẫn lấy theo công thức anh em vẫn tính không có hệ số 10 kia . Tiêu chuẩn 7336:2021 của mình thì viễn dẫn chuẩn của mấy anh Nga. Em xem gốc của nó cũng y vậy.Liệu rằng có sai sót gì không ?
Mong các bác giải thích hộ em
chú ý chỗ đơn vị thôi bạn, 10 hay không 10 đều đúng.

em đang thiết kế pccc dính chỗ tiêu chuẩn mới này, anh cho em xin file bảng tính để tham khảo thêm được không ạ, em cám ơn.
Email: [email protected]

Em cũng đang nghiên cứu về cách tính cột áp bơm cho hệ pccc theo tiêu chuẩn mới mà nhiều cái chưa rõ. Bác pccc.tranvan gửi e xin tham khảo với được không? Mail em là: [email protected]
Em cám ơn!

chào anh chị ạ e vừa học về pccc đang thắc mắc phần tiêu chuẩn mới anh chị có thể cho em xin file excel bảng tính tham khảo được không ạ, em xin cám ơn
email: [email protected]

Back
Bên trên