Cần giúp Tính toán trao đổi nhiệt của heat-wheel

nhan.nt.3

Thành Viên [LV 0]
Chào các bác, em là dân ngoại đạo. Do cần tính toán cho saving nên cần mọi người giúp em phương pháp tính với ah.
Bài toán: Sử dụng AHU cấp cho phòng Micro, gió sau khi qua phòng micro 22 oC thổi ra ngoài tự nhiên nên đang lãng phí về nhiệt. Gió cấp vào AHU là gió tươi ( do yêu cầu của phòng Micro nên không được tận dụng làm đầu vào ). Nên em đang được yêu cầu tính nếu sử dụng heat-wheel để có thể tận dụng lượng nhiệt từ gió thải ra. Trước đây đã lắp đặt, nhưng trong quá trình quản lý của đời trước như thế nào không rõ nhưng đến đời em tiếp nhận thì đã hư. cần sửa chữa lại. Nhưng được yêu cầu là chứng minh có hiệu quả thì mới dc sửa.
- nhiệt độ gió tươi: 32 oC, độ ẩm 80%, tốc độ gió là 2100 l/s. Nhiệt độ không khí sau khi qua heat-wheel là 26 oC, độ ẩm là 60 %
- Nhiệt độ gió thải ra ngoài là 22 oC
Nhờ các bác help em phần tính lượng nhiệt ( Kj/Kcal ) của việc tận dụng lượng nhiệt này thông qua việc sử dụng heat-wheel với ah.
Em sử dụng công thức I = 1,005.t + d (2500 + 1,84.t) nhưng mà cũng không hiểu gì hết.
Mong các bác giúp đỡ.
Thanks

Nếu vẫn cần thì bác Rep lại nhé :D
Hiện tại mình vẫn cần cách tính toán. Tuy trên catalog nhà sản xuất thì có thể cover 15 - 40 KW. Tuy nhiên khi review thì cần tính toán lượng nhiệt có thể thu hồi được qua hệ thống này. Nhờ các bạn giúp đỡ.
Thanks

Cái này nó liên quan tới chương nhiệt ẩm hồi sinh viên đó mà.

Tính lượng nhiệt phục hồi được / lượng nhiệt mang ra ngoài nhà là có hiệu suất của heat wheel.

Cái này nó liên quan tới chương nhiệt ẩm hồi sinh viên đó mà.

Tính lượng nhiệt phục hồi được / lượng nhiệt mang ra ngoài nhà là có hiệu suất của heat wheel.
Mình không học ngành nhiệt lạnh. Mình đã tự đọc trên mạng và sử dụng công thức I = 1,005.t + d (2500 + 1,84.t). Nhưng mình cũng không nắm dc nhiều. Nhờ bạn giúp đỡ mình nhé.

Back
Bên trên