Công Nghiệp Tính vận tốc gió trong ống gió chính?

phatrom

Thành Viên [LV 0]
Vui lòng cho hỏi khi tính vận tốc gió trong ống gió chính có quan tâm đến các nhánh không - hay là cứ lấy tổng lưu lượng chia cho diện tích tương đương của ống gió chính hay sao? Vì khi tính ra vận tốc trong ống gió chính lại lớn hơn vận tốc max yêu cầu (3,5 m/s)- phải tăng kích thước ống gió chính lên, trong khi các ống gió nhánh thì tính ra vẫn nhỏ hơn vận tốc max.

Ðề: Tính vận tốc gió trong ống gió chính?

Vấn đề của bạn mình chỉ có góp ý như thế này :
Việc thiết kế ống dẫn gió thì bạn có thể tính theo phương pháp ma sát đồng đều hay là giảm dần tốc độ. Với phương pháp ma sát đồng đều bạn lấy hệ số tổn thất 0.8~1 Pa/m tuỳ thuộc vào loại không gian. Còn phương pháp giảm dần tốc độ thì Ống chính 7-9 m/s, ống nhánh từ 5-7 m/s và ống mềm 3-5 m/s .
về 2 phương pháp này cho kết quả gần giống nhau.
Tốt nhất dùng loại ma sát đồng đều cho dễ làm vì có phần mềm Ductsize của Mcway.

Cám ơn bạn đã chia sẻ. Bạn có thể cho mình biết tiêu chuẩn nào yêu cầu về vận tốc gió trong ống gió chính, ống gió nhánh và ống gió mềm được ko? Vì trước giờ vẫn dùng Ductcheck hoặc Ductsize để tính, nhưng mình chưa biết tra vận tốc từ tiêu chuẩn nào!! Thanks!!

Ðề: Tính vận tốc gió trong ống gió chính?

Cám ơn bạn đã chia sẻ. Bạn có thể cho mình biết tiêu chuẩn nào yêu cầu về vận tốc gió trong ống gió chính, ống gió nhánh và ống gió mềm được ko? Vì trước giờ vẫn dùng Ductcheck hoặc Ductsize để tính, nhưng mình chưa biết tra vận tốc từ tiêu chuẩn nào!! Thanks!!

Bạn coi lại sách: Giáo trình điều hoà không khí của tác giả Võ Chí Chính đi, trong đó có nói đó

Back
Bên trên