Dân Dụng Tủ lạnh Hitachi R - 821H chạy được vài ngày rồi mất lạnh

caothuvolam

Thành Viên [LV 0]
Nhà mình có tủ lạnh Hitachi R - 821H, 2 ngăn dùng hơn 10 năm rồi. Gần đây nó bị hỏng, mình đã gọi thợ rồi thay đủ thứ mà vẫn không được. Nó chỉ lạnh được khoảng 3 ngày rồi ngăn dưới từ từ ấm lên(>20 độ).
Mình tháo ngăn đá ra thì nó bị đóng băng, nhưnng sau khi dội nước sôi cho đá tan hết thì dùng được khoảng 3 ngày rồi bị lại.
Cho mình hỏi là tủ lạnh bị hỏng ở đâu, phải thay thế những gì?
Mình không chuyên, mong các bạn giúp đỡ

Đầu tiên ngăn đá là thế này

Sau khi dội nước sôi cho tan băng

Ðề: Tủ lạnh Hitachi R - 821H chạy được vài ngày rồi mất lạnh

theo mình nghi thì quạt của bạn tuần hoàn yếu quá. Không thổi hết hơi lạnh vào làm lạnh cho sản phẩm.

Mình nghĩ tủ của bạn gặp vấn đề ở timer xả đá nên chạy được mấy ngày tuyết bán hết dàn lạnh gây ra trao đổi nhiệt kém. Bạn cũng nên kiểm tra sò nóng và sò lạnh nữa. Em ít kinh nghiệm, mong góp ý thêm

theo mình :trước hết bạn phải kiểm tra hai con điện trở âm và dương xem . con nào chết thì thay .( con duong để ở nhiệt độ bình thường đo thông mạch, con âm thi ko , phải cho nó vào cốc nước đá ngâm khoảng 15 phút thì no tác động . lúc đo no sẽ thông ) .
nếu ko có con nào chết bạn kiểm tra tiếp xem con điện trở xả ( bên dươi dàn lạnh , hình nhu cái bóng tuýp) hỏng thi thay thế
nếu ko kiểm tra tiếp điến con role thời gian ( hình như cái bao diem . xem no còn hoat động ko ," nếu nó chạy cầm no trên tay sẽ thấy rung " nếu ko thay thế)
và cuối cùng là . từ khoang làm đauóngo khoang lạnh sẽ có 2 nỗ thông nhau " một nỗ đẩy và một hút " để trao đổi nhiêt với ngan đá nhờ qua quạt gió thổi và hút , bạn kiểm tra kĩ . thường thi hay đóng đá ở cửa hút do nước chảy xuống . bạn làm tan đá và thấm hết nước la được . chúc thành công .

mình cũng đang sửa tủ i nhu thế. đau tiên bạn xem quạt có chạy không. nếu chạy thì ok. tiếp theo cho timer chạy ở phần xả đá. nếu thấy nóng thì ok nếu không cần đo thông mạch. có tủ có con triac bảo vệ con này cũng dẽ chết. nếu chết thì đấu tắt vào. nhưng khả năng cao là ở con điện trở.con này cũng có thể đo trực tiếp bởi vì con điện trở làm nhiêm vụ xả đá. con này mà chết thì vài ngày tủ lai dong tuyet nen khong giai nhiet dc dan den ngan duoi se khong lanh ngan tren lanh binh thuong

Mình đã theo dõi, tủ chạy liên tục không ngắt được Quạt vẫn chạy bình thuờng, cho mình hỏi mấy cái điện trở đấy nằm ở đâu, làm sao để nhận biết?

Mình đã theo dõi, tủ chạy liên tục không ngắt được Quạt vẫn chạy bình thuờng, cho mình hỏi mấy cái điện trở đấy nằm ở đâu, làm sao để nhận biết?
Bạn kiểm tra hết bộ phận xả đá là sẽ tìm thấy vấn đề ngay ( gồm sò nóng, sò lạnh, timer, và điện trở ). DÂy điện trở xả đá nằm trong ống thủy tinh hình trụ nằm dưới dàn lạnh đó bạn, còn sò nóng và sò lạnh nằm trên cọng dây đỏ đỏ trên hình đó ( miếng dẹp dẹp nằm ở góc trái đó ). chúc bạn may mắn

Điện trở xả đá mà các bạn nói có phải cái này không?

Các bạn chỉ giúp mình:
- Nguyên lý hoạt động của điện trở này?
- Làm sao để kiểm tra xem nó có hoạt động hay không?

Đây là sơ đồ mạch điện ở sau tủ, mọi người chỉ giúp mình đâu là: sò nóng, sò lạnh, timer, và điện trở?

Cám ơn các bạn!

Điện trở xả đá mà các bạn nói có phải cái này không?

Các bạn chỉ giúp mình:
- Nguyên lý hoạt động của điện trở này?
- Làm sao để kiểm tra xem nó có hoạt động hay không?

Đây là sơ đồ mạch điện ở sau tủ, mọi người chỉ giúp mình đâu là: sò nóng, sò lạnh, timer, và điện trở?

Cám ơn các bạn!
Chào bạn, cái điện trở bạn tháo ra là điện trở xả tuyết dàn lạnh đó ( 130W 220V) trên sơ đồ kí hiệu là H1 đó : Defrost heater, còn con H2 là Drain heater (điện trở phòng đóng tuyết ở ống thoát nước ), Sò nóng là Fuse, sò lạnh là cái cục hình mắt kính kế con timer đó.
Kiểm tra điện trở bằng cách dùng VOM đặt ở thang X10,X100 đo giá trị xem có đứt hay không.
Kiểm tra sò nóng thì cũng dùng VOM đo thông mạch, riêng sò lạnh phải nhúng vào nước đá khoảng 10p, lúc này đo sẽ thấy thông mạch.
Riêng con timer khi tháo ra bạn phải nhớ đúng chân để nối cho đúng ( kiểm tra cần đặt giá trị điện trở lớn x100K )
+ Nguyên lý hoạt động: nhìn sơ đồ bạn sẽ thấy sò nóng sò lạnh và điện trở nối tiếp với nhau và bắt vào chân thường mở của timer, khi đến chu kì xả đá ( khoảng 12h hoặc 8h tùy,thời gian xả đá khoảng 5p) công tắc sẽ bật qua chân này, ngắt mạch qua máy nén , dòng điện đi qua điện trở làm điện trở nóng lên ( lúc này do dàn lạnh đóng tuyết đạt nhiệt độ âm nên sò lạnh đóng ), điện trở nóng làm tan đá trên dàn lạnh, khi tuyết tan nhiệt độ tăng lên ở khoảng 4-8 độ thì sò lạnh mở ( không đốt điện trở nữa). Sau khi hết thời gian xả đá timer bật lại cho máy nén chạy. ( CÒn sò nóng là phòng trường hợp sò lạnh bị hư,khi chưa hết thời gian xả đá, tuyết tan nhiệt độ tăng nhưng sò lạnh không ngắt, điện trở được đốt nóng mãi sẽ gây cháy tủ, vì thế khi đạt đến ngưỡng nhiệt độ của sò nóng khoảng 70 độ, sò nóng ngắt, ko đốt nóng điện trở nữa)
Chúc bạn mau sớm sữa được tủ của mình ( tự tay sữa mới thích, đúng hem.);)
Em ít kinh nghiệm, mong chỉ bảo thêm

Các bạn trả lời đúng rồi. tuy vậy tôi cũng có 1 số bổ sung để giúp bạn hoàn thành nhanh hơn.
Về vấn đề tủ của bạn thì do bộ phận xả đá là 100% rồi:
1. cái bạn chụp lên đúng là điện trở đốt nóng dùng để xả đá. nhưng trên dàn lạnh của bạn có ống nhôm như que đũa đi zích zắc tiếp xúc với dàn lạnh thì đó là điện trở xả đá (không biết tủ của bạn còn dùng cái đó không).
2. Rơ le nhiệt độ âm hình tròn như cái cúc áo hoặc hình chữ nhật
3. cầu chì nhiệt 70 độ hình trụ ( người ta ghi fuse)
4 đồng hồ xả đá nó như hộp diêm hoặc khác (có 4 chân đấu) thường nằm sau tủ gần blốc hoặc chúc bạn thành công

Mình đã kiểm tra, sò nóng, sò lạnh, điện trở tất cả đều thông mạch. Còn timer thì cái cũ của mình bị hỏng thợ đã thay cái mới, cùng của hãng Sankyo. Mình đã kiểm tra, luôn có điện qua 2 chân 1 - 3, thông mạch giữa 1 và 2 khi ở trạng thái xả đá, ở trạng thái chạy máy nén thì 1 - 4 thông mạch. Nhưng mình có đánh dấu vào bánh răng của timer và để ở chế độ xả đá thì không thấy nó quay.

Bên trái là cái cũ, phải là mới. Vậy:
- Vì sao timer không chạy?
- Theo trình tự từ trái qua phải(1 đến 4) là các dây Nâu, Cam, Đen, Xám, nhưng trên timer chân 3 là YG chứ không phải BK(Đen) vậy mình cắm đã đúng chưa?
- Mình nên kiểm tra theo hướng nào nữa?
Cám ơn các bạn!

nguyên lý hoạt động của điện trở xả đá là: sau mỗi khoảng thời gian nhất định thì Timer se ngắt chế độ làm lạnh của tủ lạnh và chuyển sang chế độ xả đá. lúc này điện trở sẽ nóng lên làm tan hết tuyết bám trên dàn lạnh. sau 1 khoản thời gian(khoảng 2 phút) thì timer lại tác động, máy lại tiếp tục làm lạnh. từ triệu chưng bác đưa thì có lẽ tủ của bác đã bị hỏng RƠLE ÂM( Sò âm)

Đơn giản là bạn cắm sai chân rồi thì có dòng qua cuộn trở trong timer đâu mà quay. Không phải dây từ trái qua phải thì cắm vô đúng thứ tự đâu, nếu là timer đúng hãng luôn và tủ lạnh bạn chưa thay màu dây lần nào thì cắm dây đúng màu ghi trên timer đó. Nếu gặp trục trặc thì kêu thợ đến đo lại mà đấu ( bạn cũng có thể nhìn sơ đồ mà đo rồi dấu vào ) chúc may mắn

Mình muốn mua timer giống loại cũ(Sankyo) thì mua ở đâu, giá cả thế nào, mình đang ở Hà Nội.

Nhà mình có tủ lạnh Hitachi R - 821H, 2 ngăn dùng hơn 10 năm rồi. Gần đây nó bị hỏng, mình đã gọi thợ rồi thay đủ thứ mà vẫn không được. Nó chỉ lạnh được khoảng 3 ngày rồi ngăn dưới từ từ ấm lên(>20 độ).
Mình tháo ngăn đá ra thì nó bị đóng băng, nhưnng sau khi dội nước sôi cho đá tan hết thì dùng được khoảng 3 ngày rồi bị lại.
Cho mình hỏi là tủ lạnh bị hỏng ở đâu, phải thay thế những gì?
Mình không chuyên, mong các bạn giúp đỡ

Đầu tiên ngăn đá là thế này

Sau khi dội nước sôi cho tan băng

theo như bạn đã nói đã thay đủ mọi thứ nhưng trình trạng vẫn như cũ và trình trạng là tủ đã xài 10 năm rồi thì theo mình thế này :
1 : bạn nên kiểm tra lại tất cả các dây điện bằng cách lấy đồng hồ đo VOM xác định các dây màu gi từ dưới lên trên coi no có bị đứt ruột không
2 : bạn đo lại thanh đốt xả tuyết
3 : bạn đo cầu chì nhiệt trên dàn lạnh coi có thông không
4 : khả năng bị Quạt là tỉ lệ rất ít vì như bạn đã nói là xả xong có thể xài 2 đến 3 ngày nên mình loại trừ khả năng bị Quạt ra
5 : bạn nên thay cái Sò lạnh khác tại vì mình đã từng thay nhiều Sò lạnh cho khách hàng rồi nhưng bây giờ các loại bán trên thị trường dỏm lắm , xài khoảng 2 ngày là nó bị hư nên mình khuyên bạn nên mua chỗ uy tín + chính hãng
Trên đó là ý kiến của mình nên có gi xai sót mong mấy bạn góp ý thêm

bạn kiểm tra kỹ sò nóng lạnh chưa? nếu chạy tầm 3 -5 ngày đóng tuyết lại như cũ thì chỉ có sò lạnh, timer, điên trở,
Mình thấy bạn up hình sau khia xả đá xong thế kia bạn lên kiểm kỹ lai điện trở, vì nhiều lúc bạn đo VOM thấy vẫn còn nhưng khi có tải là không hoạt động.

bac cho em hoi tu nha e sau khj thay gas xong thi chay khoang dc 1 tuan khong thay dong da nua.e mo ngan lanh ra thj thay da bam kin vao gian lanh.hjen tuong do nguyen nhan la o dau vay?e cam on truoc nhe!

Back
Bên trên