Xin hỏi về hệ thống PCCC

Bạn có tài liệu nào về hệ thống ống chữa cháy sử dụng ống HDPE đi ngoài nhà đi âm không cho mình tham khảo với.
mình nhớ đã đọc về việc qui định vật liệu làm ống cho hệ pccc rồi, ống ngoài nhà dưới đât không quy định rõ vật liệu, ống trong nhà bằng vật liệu không cháy. Mình cũng ko nhớ là đọc ở tc nào nữa, bạn chịu khó xem lại TCVN 2622, 7336, 3890 xem nhé! chắc chắn có chỗ viết về cái này đấy.
P/S: Cũng vừa tìm đọc lại mà không thấy ở chỗ nào cả, nhưng mà thực tế nhiều dự án làm ống HAPE ngoài nhà vẫn nghiệm thu pccc bình thường mà

Chào các pác!
Xin hỏi các bác đã có kinh nghiệm một chút nhé:
1. Hệ thống ống cứu hoả sprinkler trên trần có phải sơn không nhỉ?
2. Ngoài ống thép mạ kẽm ra còn dùng loại ống nào không?
3. Nối đầu phun với ống thế nào? (Nối ống mềm hay còn cách nào khác)
Mong các bác chỉ giáo.
Cảm ơn!
1.Bắt buộc sơn đỏ đối với ống cấp nước chữa cháy
2. Có những nhà xưởng sản xuất loại đặc biệt sử dụng ống nhựa, tuy nhiên phải gửi mẫu ra cục ngoài hà nội để kiểm định +> chi phí cao, giá thành cũng chát, nên không ai sử dụng.
3. biện pháp thường sử dụng là nối cứng, do thợ có kinh nghiệm thi công. Cũng có ống mềm nối đến đầu sprinkler, nhưng giá thành cao : khoảng 500k ~ 600k/1m, phải có biện pháp gia cố trần. nên chẳng ai sử dụng.

1.Bắt buộc sơn đỏ đối với ống cấp nước chữa cháy
2. Có những nhà xưởng sản xuất loại đặc biệt sử dụng ống nhựa, tuy nhiên phải gửi mẫu ra cục ngoài hà nội để kiểm định +> chi phí cao, giá thành cũng chát, nên không ai sử dụng.
3. biện pháp thường sử dụng là nối cứng, do thợ có kinh nghiệm thi công. Cũng có ống mềm nối đến đầu sprinkler, nhưng giá thành cao : khoảng 500k ~ 600k/1m, phải có biện pháp gia cố trần. nên chẳng ai sử dụng.
Hi bạn. Vụ sơn màu đỏ cho ống chữa cháy theo mình biết là bắt buộc. Tuy nhiên mình lại không nhớ nó nằm trong tiêu chuẩn nào. Bạn có thể trích dẫn giúp mình không? Thanks nhiều.

Hi mọi người, mình hỏi ngu tí:
Đầu sprinkler mình gắn vào hệ ống cứu hỏa rồi mình test áp (áp test 250psi) hay là test riêng mỗi hệ đường ống thôi sau đó mới gắn sprinkler vào rồi fill nước vào hệ thống ạ? e lính mới nên ko rõ nhờ chỉ giáo

Hi mọi người, mình hỏi ngu tí:
Đầu sprinkler mình gắn vào hệ ống cứu hỏa rồi mình test áp (áp test 250psi) hay là test riêng mỗi hệ đường ống thôi sau đó mới gắn sprinkler vào rồi fill nước vào hệ thống ạ? e lính mới nên ko rõ nhờ chỉ giáo
KIỂM TRA ÁP LÀM VIỆC CỦA ĐẦU PHUN XEM LÀ 12BAR HAY THẾ NÀO? KHÔNG NÊN TEST QUÁ 1.5 LẦN ÁP LỰC LÀM VIỆC CỦA THIẾT BỊ. MÌNH THÌ TEST ỐNG TRƯỚC (1.5 ÁP LÀM VIỆC HỆ THỐNG) SAU TEST THIẾT BỊ (VAN, ĐẦU PHUN...) BẰNG ÁP LỰC LÀM VIỆC MAX CỦA THIẾT BỊ (NHỎ NHẤT TRONG LŨ THIẾT BỊ ĐÓ)

KIỂM TRA ÁP LÀM VIỆC CỦA ĐẦU PHUN XEM LÀ 12BAR HAY THẾ NÀO? KHÔNG NÊN TEST QUÁ 1.5 LẦN ÁP LỰC LÀM VIỆC CỦA THIẾT BỊ. MÌNH THÌ TEST ỐNG TRƯỚC (1.5 ÁP LÀM VIỆC HỆ THỐNG) SAU TEST THIẾT BỊ (VAN, ĐẦU PHUN...) BẰNG ÁP LỰC LÀM VIỆC MAX CỦA THIẾT BỊ (NHỎ NHẤT TRONG LŨ THIẾT BỊ ĐÓ)
Do ở chỗ mình nó đòi thế này: Phải test khí trước ok mới được test áp nước để tránh nước xì xuống máy bên dưới, áp test nước là 250psi , áp hoạt động hệ thống là 175psi. cho nên nếu theo trước giờ mấy cha cty mình làm thì phải test 3 lần (test áp khí hệ ống trước => test áp nước 250psi hệ ống => gắn đầu sprinkler vào ống => test áp khí 175psi => fill nước vào. Mình thấy mất quá nhiều thời gian vì phải test 3 lần, nên muốn tham khảo các anh em bên ngoài hay test áp thế nào

Do ở chỗ mình nó đòi thế này: Phải test khí trước ok mới được test áp nước để tránh nước xì xuống máy bên dưới, áp test nước là 250psi , áp hoạt động hệ thống là 175psi. cho nên nếu theo trước giờ mấy cha cty mình làm thì phải test 3 lần (test áp khí hệ ống trước => test áp nước 250psi hệ ống => gắn đầu sprinkler vào ống => test áp khí 175psi => fill nước vào. Mình thấy mất quá nhiều thời gian vì phải test 3 lần, nên muốn tham khảo các anh em bên ngoài hay test áp thế nào
TCVN yêu cầu test 1,5 áp lực lam việc còn theo NFPA là tối da 14bar trong 2 tiếng.

Có bác nào gần đây thi công hệ thống chữa cháy dùng ống HDPE đi ngầm bên ngoài nhà ko nhỉ, cho em hỏi cái là ống HDPE đi ngầm ngoài nhà thì có cần phải làm kiểm định hay ko

Ðề: Xin hỏi về hệ thống PCCC

Bác lại nhiều chuyện rồi...chắc bác toàn làm công trình nhỏ nên mới thấy cái Flow switch nằm sau bơm...thực chất nó nằm ở nhiều nhánh chính bạn àh mục đích của nó là kết nối với hệ thống Fire alarm --> khi có cháy ở zone đó đầu sprinkler bị vỡ sẽ kích hoạt flow switch và báo về tủ báo cháy...ngoài ra alarm valve cũng sẽ báo cháy cơ học

Bác nói chuẩn rồi. Flow switch sẽ lắp ở các nhánh chính/đường ống cấp vào các khu vực tách rời nhau (nhà kho, tầng hầm,...) vừa alarm điện + cơ.

Có bác nào gần đây thi công hệ thống chữa cháy dùng ống HDPE đi ngầm bên ngoài nhà ko nhỉ, cho em hỏi cái là ống HDPE đi ngầm ngoài nhà thì có cần phải làm kiểm định hay ko

Đi ống ống nước chữa cháy bên ngoài công trình đi ngầm người ta thường dùng ống HDPE, sau khi lắp đặt xong thì mình thấy chỉ cần test áp đạt là lấp đất được.

Back
Bên trên