Xin hỏi về kích thước trục riser cho điện.

lilama45_1

Thành Viên [LV 0]
Bên kiến trúc hỏi mình chửa kích thước bao nhiêu cho trục thông tầng, có tiêu chuẩn nào nói đến vấn đề này không nhỉ?

Ðề: Xin hỏi về kích thước trục riser cho điện.

Bên kiến trúc hỏi mình chửa kích thước bao nhiêu cho trục thông tầng, có tiêu chuẩn nào nói đến vấn đề này không nhỉ?

Lại gặp lại bạn trong vấn đề mới rồi! Vấn đề về riser đối với các nhà cao tầng là vấn đề không mới. Về tiêu chuẩn thì hình như không có. Tuy nhiên nếu có tiêu chuẩn thì tiêu chí cao nhất được đặt ra phải là tính tiện nghi và tính bảo trì của trục điện. Không gian trục phải đủ lớn để người và thiết bị có thể làm việc thoải mái. Ngoài ra, một số quy tắc về kích thước cũng phải được bảo đảm trong riser. Nói chung riser là một điều rất khó nói trong thi công, không phải vì giấu nghề mà vì không có quy phạm chính thông nào đề cập. Xin lấy một vài ví dụ để nói tính phức tạp của riser.
- Riser của bạn kéo dây điện 500mm2. Khi đó kích thước đường kinh dây sẽ là 42mm. Độ uốn cong thường gặp của dây là 5 lần đường kính tính là 210mm. Máng điện sếp dây có kích thước cao là 80mm. Giá đỡ máng điện để đủ rộng là 100mm. Để tránh cọ sát dây điện với gờ lỗ mở riser cần khoảng cách an toàn là 50mm. Khi đó kích thước bề rộng trục điện sẽ là: 100+210+50 = 370mm. Nếu máng điện dùng loại 800x80 mm thì để thi công tốt, cạnh máng phải cách gờ lỗ mở tối thiểu 75mm. dẫn đến cãnh dài của riser là 800+75x2 = 950mm. Và do đó bạn phải chọn kích thước lỗ mở là 950x370mm - trong trường hợp này tốt nhất nên chọn là 950x400mm (cho chẵn).
Nói chung có rất nhiều vấn đề về riser. Và theo mình hiểu thì chỉ có thể giải quyết theo từng trường hợp cụ thể mà thôi. Không có một tiêu chuẩn nào quy định chung về riser cả bạn ạ!

hehehe chào bạn, trước giờ chưa bị ai hỏi mấy cái vấn đề này nên cũng không để ý, bây giờ bị hỏi, mở tiêu chuẩn ra nói thì quả thật không biết. À mà bạn rành BMS không nhỉ? mình nhờ bạn check giùm cái thiết kế được không?

HI lilama45_1,
Bạn cứ gởi lên đi, anh em sẽ góp ý với bạn

Rất vui lòng giúp đỡ bạn về phần BMS! Bạn hãy post sơ đồ lên để anh em cùng phân tích. BMS thực ra để hiểu về nó, bạn cần phải rất lãng mạn! Nói chung hệ thống BMS nếu xét cho cùng thì nó là hệ thống thông minh. Tuy nhiên để nó thật sự thông minh thì lại cần sự lãng mạn kỹ thuật!

Riser điện xem cuốn Plant room của anh có qui định. Căn bản nhất là bạn biết kích thước thật bạn cần bố trí sau đó tra khoảng cách yêu cầu trong tiêu chuẩn là ok.

Hi
Sau khi tính được các kích thước cần thiết, và tra tiêu chuẩn tìm khoảng cách an toàn, các bác nhớ chọn hệ số dự phòng lớn 1 chút (1.5-2). Nhằm mục đích dễ thi công, cũng như dự phòng cho những phát sinh trong các giai đoạn thiết kế tiếp theo. Thực tế không ai dám than phiền khi bạn chọn riser có kích thước lớn, nhưng họ sẽ "chửi" nếu như bạn chọn riser có kích thước quá nhỏ. Đặc biệt nếu riser quá nhỏ, gây khó khăn trong quá trình thi công, thì bạn sẽ "die soon" đấy.

theo minh biet thi bạn phai xác định trục thông tầng của bạn gồm những gì. minh đã thi công công trình có 1 trục thông gồm của điện công tác và ống nước điều hoà nhâ 7 tầng, nhưng lại có công trì điều hoà khác nhà 9 tầng lại bố trí 2 trục thông tầng chứa điện công tác và ống nước điều hoà. chưa kể có công trình minh tham gi nhà 7 tầng nhưng khi lắp điều hoà thi trục thông cũ không dùng mà mở trục thông mới vì điều hoà này cấp gió lạnh chứ không cấp nước. vậy ban thiết kế trục thông ắt phải có các dữ kiện, rồi mới tính tới quy phạm phải không, chúc vui vẻ nhé:

Back
Bên trên