Xin hỏi về vấn đề điều khiển bơm cấp nước.

Chào anh Dũng (nguyenledung),
Em đã làm mạch luân phiên máy bơm theo hứong dẫn của anh. Cám ơn anh nhiều. trên cơ sở mạch này, em muốn mở rộng thêm cho mạch như thế này: khi có tín hiệu gọi bơm 1, nhưng vì có sự cố nào đó (đứt dây chẳng hạn) thì hệ thống tự chuyển qua bơm 2 chạy, tương tự vậy cho bơm 2. Em nhờ anh xem và cho ý kiến: mạch cần thêm thiết bị gì, và đấu nối như thế nào.
Cám ơn anh giúp đỡ.
Trân trọng.

Đính kèm

• so do dieu khien may bom.dwg
    167.2 KB · Xem: 143
Chào các bạn, tôi có hệ thống bơm cấp nước như thế này :
- 1 bể ở tầng hầm, sử dụng chung cho cấp nước sinh hoạt và cấp nước chữa cháy.
- 3 bể ở tầng mái, cấp nước sinh hoạt.
- 2 máy bơm ở tầng hầm để cấp lên 3 bể trên mái (1 chạy, 1 dự phòng).

Điều khiển bơm cấp nước theo nguyên lý như sau :
- Ở bể nước tầng hầm, sử dụng công tắc mực nước, khi mực nước xuống một mức nào đó, tắt máy bơm nước (để nước trong bể cho mục đích chữa cháy).
- Ở 3 bể nước trên mái, sử dụng 3 công tắc mực nước, bất kỳ 1 trong 3 công tắc mực nước ở mức low thì sẽ khởi động bơm, ở mức high thì tắt bơm.
- Nếu máy bơm 1 bị sự cố thì khởi động máy bơm 2.

Tôi nói lòng vòng như vậy để hỏi một vấn đế : làm sao biết máy bơm 1 bị sự cố để khởi động máy bơm 2? theo tôi nghĩ thì tình trạng sự cố có mấy trường hợp :
- Quá tải : relay nhiệt tác động => ok.
- Bơm đứng im, chẳng biết tại sao => trường hợp này thì làm cách nào để khởi động máy bơm 2 được nhỉ?
Nhờ các bạn giải đáp giùm. Cám ơn!!!
Chào anh,e thấy thế này,nếu ở hệ thống bơm cung cấp nước cho tòa nhà sử dụng hai bơm thì thường ng ta sử dụng công tắc chuyển tiếp luân phiên,khi bơm một có sự cố ng ta chuyển sang bơm 2 đê chạy và sửa chữa bơm 1.ngoài ra còn có một công tắc chọn chế độ Auto hay manual nưa..hệ thống cung cấp nước sự dụng nhiều bơm.ng ta còn sử dụng sensor báo áp suất và lập trình bơm chạy theo áp suất đường ống.
Thanks and best regards..!

Chào các anh,e thi ko học cơ điên lạnh gi cả.nhưng e có ý kiến thế nay: nếu hệ thống cung câp nước sử dụng 2 bơm .thi thường ng ta sử dụng một công tắc chuyển đổi bơm,khi bơm 1 có sự cố,ta chuyển sang chạy bơm 2,hoặc khi bơm nóng do chạy lâu..ta cung chuyển luân phiên.ngoài ra e thấy nếu hệ thông sử dụng trên một bơm đê cung câp,ng ta còn sử dụng sensor áp suất đường ống và plc để chạy bơm..

Vấn đề bạn hỏi có khó gì nếu bạn đã làm khiển quen rồi! Mình gởi bạn mấy mạch điện khiển bơm đã áp dụng cho một số công trình! Nói chung là khi bạn đã quen với khiển thì cái gì cũng dễ cả! Trong này có một mạch bơm dùng LOGO, mình cũng đã lập trình test thử, nhưng do không sử dụng cho công trình nữa vì công ty không trúng thầu! He he! Tuy vậy, ý tưởng của phao chống cạn cho bơm chìm khá hay nên mình cũng gởi cho các vị tham khảo chơi!

@nguyenledung
Mình tham khảo bản vẽ"tu bom goi dien dan choi" bác vẽ rồi. Có thể chú thích cho mình rõ hơn kí hiệu trên bản vẽ và sơ đồ của con relay đảo trạng thái không.
Thanks.

Chào các anh.
Hệ thống cấp nước ở công trình chỗ em hiện dùng 2 bơm cấp nước sinh hoạt đặt tại tầng hầm bơm lên bể mái, 2 bơm tăng áp cấp nước cho các tầng áp mái. Em định lắp 2 bộ phao que điện cực OMRON : 1 bộ 3 que ở bể nước tầng hầm, 1 bộ 5 que ở bể nước tầng mái để điều khiển bơm cấp nước dưới tầng hầm và bơm tăng áp (chi tiết xem bản vẽ). Em muốn trích tín hiệu từ que đo mức báo cạn (WATER SHORTAGE) trên bể mái để khi nào có sự cố bể trên mái cạn nước thì khi đó vừa có tín hiệu báo cạn đến tủ bơm tầng hầm , vừa báo dừng bơm tăng áp trên mái có được không hay là phải lắp thêm 1 bộ que đo cho bơm tăng áp riêng ?
Em cảm ơn nhiều.

Đính kèm

• SO DO DIEU KHIEN.dwg
    99.3 KB · Xem: 114
Back
Bên trên