Xin tài liệu hướng dẫn thiết kế phần cơ của máy phát điện

lilama45_1

Thành Viên [LV 0]
Chào các bạn, bạn nào có tài liệu hướng dẫn thiết kế phần cơ của máy phát điện (chống rung, thông gió, giảm ồn, thoát khói, bố trí, kích thước phòng đặt máy phát...) cho tôi xin với, tôi có down được cái tài liệu của Cummins mà thấy thiếu dữ liệu quá. cám ơn!!!

Ðề: Xin tài liệu hướng dẫn thiết kế phần cơ của máy phát điện

Cái này thì bạn phải mất tiền học mới làm được đó! Nói chung người làm máy phát điện lâu năm còn khó nữa là người thường! Đây là vấn đề lớn và do đó phải tốn phí đó!
Bạn cứ nghĩ thế này nhé!
- Cách âm cho máy phát điện là 7% giá thành!
- Các vấn đề còn lại là 3% giá thành máy phát điện!
Vậy là các vấn đề râu ria bạn kể là 10% giá thành. Chi phí thiết kế là 2% giá thành.
Máy phát 1000kVA giá thành 150.000USD chi phí thiết kế 3000USD. Vấn đề lớn như thế thì ai mà chỉ cho bạn được!

bạn là người ham học, thật là quý hiếm. xin kể thêm bạn biết, mình chứng kiến 1 cái máy phát điện hiện đại và to kềnh của bưu điện trung tâm việt trì có sự cố. nó chạy khá nóng và đỏ cả ống po, nhưng mấy năm không ai xử lý được, cả các chuyên gia trường bách khoa và nhiều loại chuyên gia khác.
thế đấy, học đi với hành, cũng như puskin bảo : mọi lý thuyết dều màu xám.

hehe chào các bạn, nghe các bạn nói sao mà phức tạp thế, vậy xin cho tôi hỏi khi thiết kế phần máy phát điện thì các bạn dựa vào đâu để thiết kế? chẳng lẽ chỉ đưa ra công suất máy phát điện thôi sao? khi bên kiến trúc yêu cầu bạn fix kích thước phòng máy phát để họ bố trí phần kiến trúc thì ít ra bạn cũng phải báo được cho người ta biết dài x rộng x cao chứ!!! rồi hướng thoát khói, inlet, outlet....

hehe chào các bạn, nghe các bạn nói sao mà phức tạp thế, vậy xin cho tôi hỏi khi thiết kế phần máy phát điện thì các bạn dựa vào đâu để thiết kế? chẳng lẽ chỉ đưa ra công suất máy phát điện thôi sao? khi bên kiến trúc yêu cầu bạn fix kích thước phòng máy phát để họ bố trí phần kiến trúc thì ít ra bạn cũng phải báo được cho người ta biết dài x rộng x cao chứ!!! rồi hướng thoát khói, inlet, outlet....

cái này pac hỏi thì dễ thôi, hãng sx nó sẽ hướng dẫn, vì nó muốn bán hàng mà

Supplier nói chung chung lắm pác ơi (giấu nghề mà), thậm chí nhiều supplier chẳng thèm trả lời nữa.

Supplier nói chung chung lắm pác ơi (giấu nghề mà), thậm chí nhiều supplier chẳng thèm trả lời nữa.
Thì mình đã nói với bạn rồi! Giá cao lắm, không ai có thể giúp bạn đâu! Tôi cũng làm với nhiều ông phát điện rồi, đa số họ giấu tài liệu kỹ thuật rất kỹ. Mình không biết bạn thế nào chứ máy phát điện là nghề kiếm ăn thơm lắm đó!

đừng buồn như vậy chứ, máy phát điện đâu phải là bom nguyên tử. tôi cũng tham gia sửa máy phát các loại nhiều rồi. ông nào bên bán hàng mà giấu nghề thì vì ông ấy có biết nghề đâu. tôi chỉ cần xem máy cụ thể là có thể xác định cấu trúc và vận hành, vì nhiều loại máy nó cấu tạo gần giống nhau mà. các bạn cứ dũng cảm lên. máy phát nó chỉ khó ở phần nổ, trong phần nổ khó ở bơm dầu cao áp thôi. tôi đã mách các bạn xem thử bên d/đ www.suachuacokhi.blogspot, bên đó hướng dẫn sửa máy khá nhiều đấy. thử coi đi.

Thì mình đã nói với bạn rồi! Giá cao lắm, không ai có thể giúp bạn đâu! Tôi cũng làm với nhiều ông phát điện rồi, đa số họ giấu tài liệu kỹ thuật rất kỹ. Mình không biết bạn thế nào chứ máy phát điện là nghề kiếm ăn thơm lắm đó!

Họ giấu tài liệu đối với bác thôi, máy phát điện làm gì mà ghê gớm, động cơ thêm cái điều tốc đảm bảo việc quay vòng ổn định, máy phát điện gồm mấy cuộn roto và stato, nối truyền động từ động cơ sang máy phát điện có trục các đăng, nhớ tra dầu mỡ đảm bảo tải tác động lên động cơ khiến nó chạy quá tải sinh nhiệt, bác cứ giả vờ mua cái máy phát điện, ối tên đến gặp bác biếu không catalog, tài liệu ấy chứ..:)>-:)>-:)>-

các bác đều đúng, đúng như chân lý vậy.
bên sup họ nặng về bán hàng, nên chỉ giới thiệu thôi. chỉ khi có sự cố thì chuyên gia sửa máy mới xuất hiện. có phải vậy không.
nghề đó cũng thơm đấy, thơm mùi xăng dầu nữa mà. bởi vì thực tế nay thợ làm các máy dó không nhiều, chỉ có thợ mồm nhiều thôi. bác nào cố đi vào nghề đó thì sẽ dần trở thành quý hiếm đấy. tôi cũng va chạm nhiều thợ, nhưng để làm được các ca khó thì đôi khi như mò kim vậy. nhất là phụ tùng đôi khi không có, dân chợ hát lên toàn giọng nam cao, chối tai lắm.
à mà tranh thủ nói thêm với bác chủ đề nhé. thông gió có nghĩa bác cứ cho cửa rộng ra cho thoáng. thoát khói có nghĩa ống khói cứ cao lên và chỉ thẳng lên trời, chỉ vào phòng giám đốc càng tốt vậy. chống rung thì cứ kê vài cái ló so khoẻ vào chân máy,tính theo tải trọng động của máy với công thức tính động năng m*v*v/2, cho dư ra càng hay. giảm ồn thì bác đóng kín cửa vào, bọc một ít vật liệu chống ồn lên tường, ví dụ xốp, hay bông. thoát nhiệt thì cho cái quạt thông gió to vào. đại loại vậy, tuỳ bác sáng tác, chiều tác và đêm tác nữa.
các bác vui vẻ tiếp nhé.

Tài liệu của bạn liemcoi thú vị lắm! Cám ơn bạn rất nhiều vì đã chia sẻ tài liệu này!

Thực tế nó không kinh khủng như các bạn nghĩ đâu. Nếu bạn muốn hỏi chi tiết với nhà cung cấp thì trừ khi cty bạn rất lớn, hoạc bạn đã mua hàng của họ, đang băn khoan phần lắp đặt thì họ sẽ trả lời giúp bạn. Máy phát, nhiều chủ đầu tư không chịu chơi, mua toàn loại cùi bắp, nên lắm chuyện dở khóc dở cười... Nếu mua của hãng lớn như Caterpillar thì khỏi chê. Tôi mua một máy 410 kVA loại prime, giá hơn 700tr, cách nhiệt, thông gió, cách âm phòng máy phát, công lắp đặt...gần 1.1 tỷ.

còn có bạn băn khoan kích thước phòng máy phát là bao nhiêu ? tôi mách các bạn là coi trong CIBSE -guide K, là ok ngay.

máy của cumin cũng rất tốt, nhưng chưa dùng bao giờ.
Vài lời với các bạn.

Bạn Liemcoi ơi sao mình tải file của bạn về được nhưng không giải nén được vậy (nó cứ báo lỗi) :( Bạn có thể gửi qua email cho mình được không? Email của mình là [email protected].
Cám ơn bạn nhiều. Chúc bạn luôn mạnh khỏe.
Thân

các bạn cũng vất vả với công việc đấy.
tuy nhiên, như mình đã thấy đôi khi thực tế lắp đặt nó có khác với yêu cầu thiết kế, vì bên sử dụng không có đ/k mặt bằng.
tất nhiên vì là máy nổ, nó cần để xa chỗ làm việc, tránh tiếng ồn, khói ... ảnh hưởng, rồi lại cần chỗ rộng để dễ thao tác, phòng cháy nổ, dễ di chuyển khi cần thiết, thuận tiện đấu điện, thuận tiện bảo dưỡng ...
nói chung là có đ/k đáp ứng thì càng đáp ứng được nhiều càng tốt. nhưng rồi vẫn có 1 điểm là thích hợp tình hình thực tế nơi sử dụng.

Chào!

Theo mình biết thi khi mua máy phát điện của các hãng có văn phòng đại diện hoặc nhà phân phối tại Việt Nam thì đều được hỗ trỡ kĩ thuật mà. Một số máy phát điện do ví trị lắp đặt ko thuận lợi cho việc giải nhiệt bằng gió thì phải làm thêm hệ thống giair nhiệt nước bằng Tháp giải nhiệt ( cooling tower) thì khi đó mới phức tạp hơn chút xíu. ( ý kiến cá nhân nha) L-)

Chào!

Theo mình biết thi khi mua máy phát điện của các hãng có văn phòng đại diện hoặc nhà phân phối tại Việt Nam thì đều được hỗ trỡ kĩ thuật mà. Một số máy phát điện do ví trị lắp đặt ko thuận lợi cho việc giải nhiệt bằng gió thì phải làm thêm hệ thống giair nhiệt nước bằng Tháp giải nhiệt ( cooling tower) thì khi đó mới phức tạp hơn chút xíu. ( ý kiến cá nhân nha) L-)

Hehe bạn thử kêu họ "hỗ trợ kỹ thuật" thử xem, bạn sẽ biết ngay mà

Thực tế nó không kinh khủng như các bạn nghĩ đâu. Nếu bạn muốn hỏi chi tiết với nhà cung cấp thì trừ khi cty bạn rất lớn, hoạc bạn đã mua hàng của họ, đang băn khoan phần lắp đặt thì họ sẽ trả lời giúp bạn. Máy phát, nhiều chủ đầu tư không chịu chơi, mua toàn loại cùi bắp, nên lắm chuyện dở khóc dở cười... Nếu mua của hãng lớn như Caterpillar thì khỏi chê. Tôi mua một máy 410 kVA loại prime, giá hơn 700tr, cách nhiệt, thông gió, cách âm phòng máy phát, công lắp đặt...gần 1.1 tỷ.

còn có bạn băn khoan kích thước phòng máy phát là bao nhiêu ? tôi mách các bạn là coi trong CIBSE -guide K, là ok ngay.

máy của cumin cũng rất tốt, nhưng chưa dùng bao giờ.
Vài lời với các bạn.

Đúng, tốt nhất là mua máy xịn=)), cq tui vừa mua 02 chú IVECO, nhập khẩu nguyên chiếc từ EU, chạy miễn chê.
VN mình bi giờ chủ yếu nhập phụ kiên về lắp đặt, phần vỏ, chống rung, chống ồn thuờng gia công trong nuớc.
Bạn đóng vai một anh chàng tìm hàng, tới cty máy phát điện hỏi mua, sau đó đòi xem nhà máy( ở cầu Diễn hay sao đó), úi giời, có mà xoắn lên tiếp như thưọng đế ấy chứ.
Chúc bạn tìm đuợc tài liệu mình cần.

Back
Bên trên