Ý tưởng về một \"cuộc thi\" thiết kế hệ thống ĐHKK - đồ họa 3D.

K43IHERE

HVACR Staff
Gửi tất cả anh em!
Chúng ta vào diễn đàn này cũng đã bàn luận rất nhiều về 3D cũng như tác dụng của nó tới nghề nghiệp của mình. Để kiểm tra khả năng của chính mình, mình đề xuất phương án tổ chức một cuộc thi thiết kế hệ thống ĐHKK và đồ họa trên 3D.
Quá trình thực hiện như sau:
- Đối tượng tham gia: Tất cả các sinh viên, kỹ sư yêu ĐHKK và 3D
- Đề thi: mọi người tham gia ý kiến và chốt ý tưởng đề.
- Thời gian thực hiện: Sau khi có đề thi ta sẽ lên cụ thể.
- Nơi nhận bài thi: Gửi về địa chỉ của trang Web
- Đánh giá kết quả: lấy ý kiến khách quan của các thành viên trên diễn đàn.
.....................
Mong các thành viên cho ý kiến!
:woohoo: :woohoo: :woohoo: :woohoo:

Trả lời: Ý tưởng về một \"cuộc thi\" thiết kế hệ thống ĐHKK - đồ họa 3D.

Cha Cha, ý tưởng táo bạo quá. Thật là tuyệt đó anh em. Chắc sẽ phải có phần thưởng cho anh em đoạt giải cao trong cuộc thi này. Anh em tiếp tục đóng góp ý kiến để hoàn thành ý tưởng này.
Trước kia TDC cũng dự định tổ chức một cuộc thi thiết kế \"hệ thống điều hòa không khí sử dụng hiệu quả năng lượng\" dành cho các thí sinh đến từ khu vực phía Nam (vì lúc đó chưa dám vươn xa hơn) nhưng cũng chỉ trên giấy tờ thôi rồi ý chí cũng mất tiêu theo thời gian luôn. Lần này với ý tưởng mở này hy vọng sẽ trở thành sự thật và đạt nhiều thành công.

Làm thì vẫn làm nhưng có \"thực\" không mới là vấn đề lớn, VN nổi tiếng qua các cuộc thi vô bổ lắm các bác!
Ý kiến của em, mong các bác đừng chửi em phá đám nhé!

Thực ra gọi là một cuộc thi nhưng ý nghĩa chính của nó là rèn luyện khả năng đồ họa 3D và củng cố phần tính toán cho các bạn là chính. Bổ hay không là tùy theo cách làm của từng người, cũng như làm một đồ án môn học, đồ án tốt nghiệp, có người lao tâm khổ tứ, nhưng cũng có người nhởn nhơ, nhưng cuối cùng đúc kết được gì, kết tinh được gì, còn mình thì mình mình nghĩ rằng: với cách làm bằng trách nhiệm thực sự với lòng đam mê, cùng với những người gọi là \"đồng chí\" thì kết quả sẽ khả quan.
Về phần: trao giải và phần thưởng thì cái được nhất là sự hoàn thiện mình, mình nghĩ là cũng nên có một phần thưởng lưu niệm, cụ thể như thế nào phụ thuộc vào khả năng tài chính (he he).
Các bạn đóng góp thêm ý kiến, phải kha khá thành viên mới có thể tổ chức được chứ, hì hì.

Thấy ý tưởng của bác K43 hay quá đấy chứ, hiện nay Herot cũng đang tìm kiếm được một nhóm các kỹ sư yêu thích đồ họa 3D đến từ các công ty tư vấn thiết kế khác nhau ( đa phần là công ty nước ngoài còn các công ty trong nước mình thì nói thật là hơi bàn lùi...).
Mong các bạn ủng hộ cho ý tưởng này của K43 nhé.
Herot nghĩ có thể lấy một công trình nhỏ với khoảng 10 tầng có đặc tính đa dạng một chút và bản vẽ kiến trúc đầy đủ để anh em lập phương án nhé.

Về phần bản vẽ chắc là chúng ta cùng gửi lên đây rồi anh em chọn ra bản vẽ nào thích hợp nhất nhé.
Về giải thưởng thì Herot nghĩ rằng sẽ tặng món đồ có ý nghĩa cho thành viên đoạt giải, chỉ đơn giản như là một biểu tượng của trang web hay huy chương, về phần chi phí này thì thành viên BQT hoàn toàn có thể đáp ứng được, chỉ mong các bạn tham gia để chúng ta có thể học được nhiều từ nhau hơn.

:woohoo: Trời! mình cũng chưa kịp nêu hết ý tưởng thì Herot đã làm nốt rồi, thật hay quá, mình định thăm dò ý kiến các thành viên rồi mới đề xuất với BQT, bởi lo là làm không được thì ngại lắm, hì hì. Mình cũng mong muốn đây là một cơ hội để các bạn KS và SV nâng cao và hoàn thiện khả năng của mình, trong quá trình làm bài đó chúng ta có thể thường xuyên trao đổi, học hỏi lẫn nhau cả về phần thiết kế cũng như phần 3D, ai biết gì, có kinh nghiệm gì thì góp ý với nhau, cái này mình nghĩ nhiều thầy giáo trong trường cũng không thể cập nhật thường xuyên như anh em kỹ sư được. \"Học thày không tày học bạn\" mà, Hì hì.
Mong các bạn lưu tâm!

Minh tan thanh voi y tuong cua ban K43 dua ra,theo minh nghi voi dan HVACR ma biet them phan 3D tih chac la ko co gi la kho khan doi voi cac ban co phai khong?

Chào các bạn !

Trước tiên mình muốn nói là rất thích ý tưởng này .Những ý tưởng luôn đề cao sự học tập không ngừng .Như Hoàng cũng nói trước đây TDC cũng có ý tưởng này và mình là một trong 2 người đảm nhận việc xây dựng kế hoạch chi tiết cho nó.Ý tưởng đã được
đưa ra , kế hoạch thời gian cũng được bàn thảo. Nhưng thật tiếc là vì nhiều lí do nó không thể thực hiện được .

Trở lại với ý tưởng của bạn , nhìn thời gian bài viết , đã 3 tháng trôi qua , có rất nhiều ý kiến ủng hộ , tán thành , nhưng theo mình thấy vẫn chưa có tiến triển gì . Ý tưởng vẩn chỉ là ý tưởng.Không ai nói rõ là ai sẽ thực hiện , kế hoạch thế nào.

Từ thực trạng trên , mình nghĩ để có thể hiện thực hóa những ý tưởng đưa ra , chúng ta phải bắt đầu từ việc thành lập một tổ chức .Cái mà bao gồm những cá nhân rõ ràng ( không chung chung là BQT ,..), những người đứng đầu , người ra kế hoạch , tiến độ,..để đưa ý tưởng thành sự thật.
Mình nghĩ việc này là hoàn toàn khả thi , chúng ta có nền tảng là website này , là BQT, là Câu lạc bộ TDC, là từng có một CLB kĩ sư M&E, là tất các các thành viên diễn đàn , và chúng ta cũng đã có nhà tài trợ rồi đấy thôi.

Việc có một tổ chức rõ ràng là đại diện cho những người hoạt đông trong ngành của chúng ta ở VN sẽ giúp làm được nhiều việc không chỉ là cuộc thi này.

Việc cần làm lúc này là làm sao chúng ta không chỉ quen biết qua cái nick mà thôi.
Cần một buổi gặp mặt để nói rõ hơn về ý tưởng , về kế hoạch và cho những lần gặp sau . Không chỉ là gặp nhau , uống li sinh tố , tán phét , rồi về.

Số ĐT của mình 098 4763 899 ở TPHCM .Anh em nào cùng tâm huyết , reply cho số ĐT , lên kế hoạch ngày giờ cụ thể .Đừng giơ tay ủng hộ suông nhé.

Thân!

Xin chào, em xin ủng hộ tất cả các ý kiến của mấy anh, thực sự thì em và các bạn sv khác cũng cần có môi trường để thực hành những gì mình đã học. Nên em co một số ý kiến nhỏ thế này.
Như bác Herot nói, chúng ta sẽ ra đề thi để thực hành 2 phần, Trace 700 và ABS
Về việc cơ cấu tổ chức thì em ko rõ, nhưng trước tiên hãy dưa ra đề thi cái đã, thời gian nộp kết quả, đến khi có kết quả của tất cả các bạn đưa trên diễn đàn rồi, khi đó chúng ta chọn lựa các bài hoàn hảo.
Đối với các bạn có bài làm tốt, thì ban tổ chức hãy mời họp mặt.
Mấy anh tháy có khả thi không.

Chào toàn thể anh em!
Lâu quá không trở lại trang web, mình rất mừng vì có bạn qua tâm tới chủ đề này. Mình đưa ra ý tưởng, kêu gọi khản cổ mà lượng các bạn ủng hộ ít quá. Nếu lượng người ủng hộ được 10-20 bạn gì đó cũng được, bởi qua trọng hơn nhất trong một cuộc thi chính là các thí sinh. Khi đó thì ta mới có thể cùng thảo luận cách thức, thể lệ của cuộc thi được chứ.
Mình mong là trong tương lai gần ta sẽ có thể làm được việc này, và mình không tiếc chi những gì trong khả năng của mình để ủng hộ, đóng góp phát triển trang web, cho sự cùng tiến bộ của anh em trong nghề hvacr.
Nếu mình trong TP.HCM thì chắc chắn mình gặp các bạn rồi, chỉ có điều mình ở HN.

anh đợi đến khi nào mới tiến hành đây, nhanh nhanh đi chứ, làm cái gì trước, cái gì đó hấp dẫn thì anh em khác ủng hộ chứ gì. chứ em lên hoài mà chỉ thấy viết đi viết lại hoài mà không có gì mới cả

Minh cũng rất khoái vụ này. Minh con khoái cả vụ chúng ta thử thêm cả mục Viết Chương Trình cho ngành mình nữa thì tuyệt vời. Nói chung sau đó chung ta sẽ gộp tất cả các module lại (của nhưng người tham gia) và hoàn thiện chung trên một chương trình lớn (duy nhất) mang thương hiệu VN thì tuyệt. Đương nhiên có thể bạn đàu chưa hoạn thiện nhưng rất có thể sau 1, 2 năm chăng han sẽ hoàn thiện thôi. Các bác thấy thề nào?????

Trả lời: Ý tưởng về một

phamanchung viết:
Ban quản trị rất tán thành các ý tưởng của các bác, nhưng để tổ chức cho ra trò thì cần phải có ban tổ chức và cần có những cơ cấu giải thưởng, và tư liệu, kế hoạch,...cho quá trình thi, cần phải bàn kỹ hơn nữa nhé!!!
Đề xuất viết chương trình của bạn daongochungbk cũng rất hay, nhung viết dưới dạng từng module và tổ hợp là một công việc rất khó đấy!:(
Mình nghĩ cũng không quá khó đâu (có khả năng thực hiện được) khi mà mỗi chúng ta (những ai tham gia) định hướng trước chuyeenj này. Đương nhiên sau này vẫn mất thời gian để \"đồng bộ chúng\" vấn đề là lâu hay ít. cái đó tùy thuộc vào \"thủ thuật lập trình có tươg đồng nhau không\" nếu như khi tổ chức ta đưa ra đươcj nhiều chuẩn chung và chi tiết trong viết Code\" thì sẽ mất it thời gian để đồng bộ hơn. Ví các chưong trình mà có tra các thông số I\', I\'\' , P, T.... của một chất nào đó thì chung ta thông nhất sử dụng một thuật toán là tra từ Mảng, hay truy xuất từ ADO... chứ mỗi người một kiểu thf nguy to, nếu không muốn nói là không thưc hiện nổi. Nói chung là cũng khó nhưng vần đề là muốn hay không thôi. Thích là làm được. Chung ta cố găng nhé.

Trả lời: Ý tưởng về một

Bác ơi, sao đến giờ mà vẫn chưa thấy tiến triển gì vậy?
Mình cũng đang nôn nóng được chơi cái dzụ này lắm đây.

:lol: :lol: :lol:

Số ĐT của mình 0986503011 ở TPHCM .Anh em nào cùng tâm huyết , reply cho số ĐT , lên kế hoạch ngày giờ cụ thể .Đừng giơ tay ủng hộ suông nhé

Bác Datnguyen ở TpHCM ah
Tiếc quá!
Mình ở Hà Nội.

Back
Bên trên