áp lực nước dân dụng

sonthai

Thành Viên [LV 0]
Bạn nao co thể cho minh sơ đồ tối ưu nhất để nước chay từ bồn tăm xuống nhà tắm tầng một có áp lực nước cao nhất ( hiện tai bật vòi sen len tăm nó như thằng lằng đái a hihi)
Nhà cao 6,4m. bồn nước đặt trên sân thượng. Đi đường ống như thế nao ha các bạn????
thanks bro nhieu nhieu :woohoo:

Trả lời: áp lực nước dân dụng

Làm thế nào cho cột nước càng cao thì áp lực nước càng cao.
nếu không thể nâng cao được bồn nước lên thì làm kín bồn nước và dùng 1 ống thông lên thật cao. Mức nước trong ống càng cao thì cột áp càng lớn.

Học vật lý cấp 2 nói vậy đấy.

Thân.
B)

Hic, ban co the ve so do ko??? biet la vay nhung lam sao de lam duong dan nhu the nao??? bon co chan cao 0,5 m. tren san thuogn xuong den voi sen khoang 2m, ma nuoc van yeu hic, ve dum minh cai so do di thanks nhieu

có phải bồn tắm như bạn nói là két nước đặt trên mái không phải. Nếu như vậy thì chiều cao đặt két nước phải đặt cao hơn thiết bị vệ sinh bất lợi nhất (vòi hoa sen) một khoảng bằng tổng áp lực tự do ở vòi hoa sen đó. Thường lấy =3m+ tổn thất áp lực từ két đến vòi hoa sen. Nếu chiều cao của bạn có rồi mà nước ra không đảm bảo chắc là do bạn chọn đường kính ống dẫn nước có thể chưa đúng.

có phải bồn tắm như bạn nói là két nước đặt trên mái không phải. Nếu như vậy thì chiều cao đặt két nước phải đặt cao hơn thiết bị vệ sinh bất lợi nhất (vòi hoa sen) một khoảng bằng tổng áp lực tự do ở vòi hoa sen đó. Thường lấy =3m+ tổn thất áp lực từ két đến vòi hoa sen. Nếu chiều cao của bạn có rồi mà nước ra không đảm bảo chắc là do bạn chọn đường kính ống dẫn nước có thể chưa đúng.

pó tay Hung suphu. đường kính sao mới đúng? áp lực nước có rồi :silly:

Bạn Sonthai kiểm tra xem có gắn thông hơi cho bồn chưa? áp lực 2m H20 sao như thằn lằn đái được?

tui có tính toán thử thì thấy chiều cao của nhà là đủ.nhưng bác cần biết chiều cao từ nơi sử dụng đến water tank.chứ đừng tính theo lấy chiều cao của toà nhà.
ví dụ :
6.4 m thì tại điểm thấp nhất của toà nhà thì vấn đề áp lực nước là ko cần lo lắng.
còn tại điểm mà sử dụng nước đến water tank thì phải lớn hơn 3m.
* cái đặc biệt là kích thước của đường ống nó sẽ quyết định đến áp lực của đường ống.
nếu toà nhà cao 6.4m thì đường ống 32mm là ko vấn đề.:laugh:

chắc là do đi đường ống gấp khúc nên tổn thất áp lực trong đường ống cao? biện pháp giờ là phải nâng cao tank lên hoặc lắp cái pump booster (ở Metro có bán hiệu National, hay panasonic gì đó khi mở vòi thì pump chạy.) :side:

Hic. Phải mua pump thôi áp lưc 2mH20 không đủ rồi tối thiểu phải 6 m H20.

Fixture Flow rate Minimum Supply Pressure
(gpm) (l/min) (psi) kPa)

Shower head 5 19 8 55

:P

Cam on moi gnuoi da gop y nhieu, toi nghi chac phai dung pump roi.
chieu cao tu bon nuoc den voi sen chi la 2m, ko co ach de nang len thang 3m dc, cam on moi nguoi ha

thuclee viết:
nếu không thể nâng cao được bồn nước lên thì làm kín bồn nước và dùng 1 ống thông lên thật cao. Mức nước trong ống càng cao thì cột áp càng lớn.

Thân.
B)
Ông nì nói luyên thuyên, chỉ có cách đặt bơm để tăng áp trên đường ống, đặt bể cao hơn hoặc làm bồn kín sau đó nhồi khí nén.
Còn để chọn ổng cho chuẩn, thông thường bạn chọn Ống D25 cỡ ổng giảm tồn thất dọc đường rồi dùng côn thu D25/15 tại gần vị trí lắp đặt vòi sen.

Ðề: áp lực nước dân dụng

vậy bạn thử xả khí cho đường ống đi,gắng thêm ống xả khí trên đường ống cấp xuống đó bạn

Ðề: Trả lời: áp lực nước dân dụng

Thân.
B)

Bác này giải thích giúp mình với. Nếu chỉ cần ống thông đưa lên cao thì két nước chỉ cần đặt dưới đất rồi thông lên ak. Thế này thì ai dùng thùng áp lực cho nó tốn điện nhỉ ;)

Thân.
B)
có nhà bác học đã thí ngiệm : cắm một cái vòi vào 1 thùng đựng rượu bằng gỗ trèo lêncao rót đầy nước vào cái vòi . thùng gỗ vỡ tung . hBác hiểu được nguyênnhân thì bác biết mình nhầm chỗ nào .đưa ống thônglên cao với điều kiện ống thông đầy nước thì OK

Bi h nước sinh hoạt trong nhà thường lắp ống nhựa hàn nhiêt. Nhà bác có áp lực thấp do nhiều nguyên nhân như: đường ống đi khúc khuỷu; do nhân công khi hàn bị quá tay dẫn đến nhựa ống tràn vào làm giảm tiết diện lỗ rỗng của ống (cái này thì hay bị nhất và bị với ống D32 và D25 nếu như công nhân tay nghề hàn kém)
Ý kiến của bác thuclee là đúng về nguyên tắc áp lực thủy tĩnh như đã học trong môn Thủy lực đại cương đấy.
P = g*r*h
Trong đó:
g: gia tốc rơi tự do.
r: khối lượng riêng của chất lỏng
h: độ sâu
Chỉ có cái là áp dụng vào thực tế thì em nghĩ bác phải dùng ống to vào D150 or D110 ý :D chứ nếu không dưới tầng 1 tắm 1 tý là nước trong ống rút xuống ngay do khối tích nước trong cái ống đấy ít lắm :D và 1 cái nữa là bể fải kín cùng các thiết bị vệ sinh khác fải nồi đồng cối đá 1 tí chứ không với áp lực cao như thế thì hỏng hết

Cả nhà cho mình hỏi, Nếu bồn nước 10m3 (bồn đứng) đặt trên giá cao 7,5m. Mà nơi sử dụng cách nơi đặt bồn nước là 135m và lên 1 lầu cao 4,5m thì có đẩy lên nổi không mọi người. Xa quá em sợ nước yếu xìu.

Thông thường nước đủ mạnh phải cách mặt đất tầm 5m (đối với tầng 1) ống dẫn nước từ bồn xuống là 1 ống to cỡ ϕ60 dẫn xuống sâu tý rồi mới chia ra, còn 1 cách tốn kém hơn đó là dùng bình tích áp (thường chỉ các tòa nhà lớn mới dùng ^^) cụ có thể tham khảo thêm về cách tăng áp lực nước của công ty mình.

Back
Bên trên