Bình co2 cho hệ thống vách tường

phuongnha

Thành Viên [LV 1]
Chào mọi người!
mình có câu hỏi nhờ mọi người giúp đỡ.
trong hệ thống chữa cháy vách tường tại mỗi tủ chữa cháy ngoài cuộn vòi và lăng phun người ta còn bố trí thêm bình chửa cháy CO2 và bình bột chửa cháy ABCD. vậy có tiêu chuẩn nào quy định về vấn đề này không. Nếu sử dụng bình CO2 thì khoảng bao nhiêu kg.
Thanks

Ðề: Bình co2 cho hệ thống vách tường

có đó bạn Tuỳ thuộc vào loại cháy và vật liệu cháy mà người ta sẽ bố trí các bình CO2 và bột ABC hoặc BC chứ không có ABCD như bạn nói đầu? Việc lựa chọn và bố trí bạn có thể xem trong tiêu chuẩn việt nam TCVN 2622-1995, TCVN 7435-1:2004 "Phòng cháy, chữa cháy_Bình chữa cháy xách tay và xe đẩy chữa cháy_phần 1: Lựa chọn và bố trí" và còn nhiều TCVN áp dụng cho các đối tượng thiết kế như nhà cao tầng, trung tâm thương mại,...

Thường đối với các nhà có nguy cơ cháy thấp người ta thường bố trí các bình CO2 có khối lượng 2.5-4 kg và bình bột ABC 5-6 kg.

Bạn có thể tìm thêm ở trong tiêu chuẩn. Chúc bạn thành công!

Mình cũng đọc qua TCVN 2622-1995, 5760-1993 và 7435-1:2004 thì điều nói chung chung cả theo TCVN 5760-1993 thì quy dịnh có 4 loại đám cháy là A,B,C,D thì từng loại nhóm cháy mà lựa chọn là bình CO2 hay Bột, còn cụ thể đối với Loại nào thì công suất của bình bao nhiêu Kg thì ko có nêu ra. Ví dụ cụ thể như là nhóm cháy là loại A ở khu vực cháy thấp là sử dụng bình CO2 là boa nhiêu kg? mong mọi người giải thích thêm

Mình cũng đọc qua TCVN 2622-1995, 5760-1993 và 7435-1:2004 thì điều nói chung chung cả theo TCVN 5760-1993 thì quy dịnh có 4 loại đám cháy là A,B,C,D thì từng loại nhóm cháy mà lựa chọn là bình CO2 hay Bột, còn cụ thể đối với Loại nào thì công suất của bình bao nhiêu Kg thì ko có nêu ra. Ví dụ cụ thể như là nhóm cháy là loại A ở khu vực cháy thấp là sử dụng bình CO2 là boa nhiêu kg? mong mọi người giải thích thêm

Để biết chọn bình loại nào và bao nhiêu kg, bạn cần tra thêm trong tiêu chuẩn TCVN 7026:2002 -Bình chữa cháy xách tay -Tính năng và cấu tạo.
Ví dụ: Theo TCVN 7435-1:2004, đối với mối nguy hiểm loại A ở khu vực có nguy cơ cháy thấp thì sử dụng bình nhỏ nhất là loại 2-A, khoảng cách di chuyển lớn nhất đến bình chữa cháy là 20m, diện tích bảo vệ tối đa của 1 bình là 300m2 (Mỗi tầng diện tích lớn hơn 100m2, phải trang bị tối thiểu 2 bình). Tiêu chuẩn TCVN 7026:2002 qui định bình loại 2-A là bình bột dung lượng trên 2kg đến 4kg hoặc bình nước/bọt dung tích trên 6L đến 10L, ... (Tiêu chuẩn này không thấy yêu cầu bình CO2 để chữa đám cháy loại A)

Để biết chọn bình loại nào và bao nhiêu kg, bạn cần tra thêm trong tiêu chuẩn TCVN 7026:2002 -Bình chữa cháy xách tay -Tính năng và cấu tạo.
Ví dụ: Theo TCVN 7435-1:2004, đối với mối nguy hiểm loại A ở khu vực có nguy cơ cháy thấp thì sử dụng bình nhỏ nhất là loại 2-A, khoảng cách di chuyển lớn nhất đến bình chữa cháy là 20m, diện tích bảo vệ tối đa của 1 bình là 300m2 (Mỗi tầng diện tích lớn hơn 100m2, phải trang bị tối thiểu 2 bình). Tiêu chuẩn TCVN 7026:2002 qui định bình loại 2-A là bình bột dung lượng trên 2kg đến 4kg hoặc bình nước/bọt dung tích trên 6L đến 10L, ... (Tiêu chuẩn này không thấy yêu cầu bình CO2 để chữa đám cháy loại A)

Thanks Pac nhiều lắm, trình bày như Pac thì rất rõ ràng và dễ hiểu. Pac co tiêu chuẩn TCVN 7026:2002 ko, up lên cho mọi người cùng tham khảo nhé! Mình lên mạng nhưng ko tìm dược tiêu chuẩn này. Thanks

Gửi các bác tiêu chuẩn TCVN 7026:2002 trong file đính kèm

Cám ơn anh nhiều lăm.
em còn một câu hỏi nữa nhờ anh giúp dùm em.
trong hệ thống phòng cháy chữa cháy khi nào mình dùng bình CO2 khi nào mình sử dụng bình bột chữa cháy. em có tham khảo mấy bản vẽ thì có lúc chỉ sừ dụng bình Co2 có lúc bình ABC và có lúc dùng cả hai.

Back
Bên trên