Công Nghiệp BỘ ĐIỀU KHIỂN TRUNG TÂM CỦA HỆ VRV

XYZ

Thành Viên [LV 0]
CHÀO CÁC ANH TRONG DIỄN ĐÀN. EM ĐANG TÌM HIỂU VỀ HỆ VRVII CỦA DAIKIN. EM ĐỌC TRONG CATALOGUE CỦA DAIKIN THÌ THẤY BỘ ĐK TRUNG TÂM LÀ 1 THIẾT BỊ LỰA CHỌN (OPTION) THÊM VÔ HAY K CŨNG ĐƯỢC. EM CÓ THẮC MẮC LÀ BỘ ĐK TRUNG TÂM HỆ VRV CỦA DAIKIN CÓ CHỨC NĂNG GÌ? TẠI SAO NÓ LẠI LÀ THIẾT BỊ OPTION MÀ K PHẢI LÀ THIẾT BỊ CHUẨN, VÀ KHI NÀO THÌ CẦN DÙNG BỘ ĐK TRUNG TÂM? CÁC ANH, CÁC BẠN NÀO BIẾT CHIA SẺ CHO EM VỚI. HOẶC CÁC ANH CÁC BẠN CHO EM XIN TÀI LIỆU CŨNG ĐƯỢC. EM XIN CẢM ƠN CÁC ANH, CÁC BẠN.

Trả lời: BỘ ĐIỀU KHIỂN TRUNG TÂM CỦA HỆ VRV

Chào bạn, chào diễn đàn!
Mình có 1 số ý kiến xin góp ý như sau:
1/ Nói đến bộ điều khiển trung tâm có rất nhiều loại như: Central remote controler, timeschedule controler, itouch controller (VRV Daikin), Touch Screen controler (VRF Toshiba), Intelligent controller (sanyo)..., Imanager controler.... Tuy nhiên tùy vào nhu cầu sử dụng (quản lý) mà chúng ta có những option khác nhau, để quyết định được điều này, không thể nào khác là hỏi ý kiến khách hàng (nhu cầu, mức đầu tư..) và cùng với sự tư vấn của người thiết kế. Do đó phải hiểu hết về tính ngnă cũng như về giá của mỗi bộ ĐK trung tâm.
2/ Bộ điều khiển trung tâm có thể dùng hoặc không là đúng:
- Bản thân CDU cũng có bộ xử lý, nhận tín hiệu từ tất cả các group trong hệ, để điều khiển công suất thích hợp.
- Trên mỗi remote controler của group cũng có những chức năng cơ bản như tất cả các remote khác.
Như vậy khi không có bộ ĐK trung tâm, tự bản thân hệ thống nó cũng hoạt động được. Tuy nhiên chức năng quản lý, giám sát sẽ không có như khi sử dụng ĐKTT. http://hvacr.vn/diendan_old_attached/files/TOUCH_SCREEN_INST.pdf
Mình xin gửi bạn 1 số tài liệu về điều khiển
http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2009-05/controller___service_software.pdf
http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2009-05/TOUCH_SCREEN_MANUAL.pdf
http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2009-05/INTELLIGENT_MANAGER_DESIGN_GUIDE.PDF

Chào thân ái!
nice day to every body!

Bài trả lời của anh rất rõ ràng, chi tiết và dễ hiểu. Em xin cảm ơn anh rất nhiều.

Chào cả nhà!
Em cũng vừa mới lắp một bộ điều khiển trung tâm VRV Daikin ITOUCH. Nhưng có một điều lạ là thế này. Em cài đặt nhiệt độ (setup) là 24 độ C, vậy mà nhiệt độ phòng (room) xuống tới 21 độ C. Hai nhiệt độ này hiển thị trên màn hình của bộ điều khiển trung tâm. Em đã làm mọi cách (cài lại phần mềm, khoá remote dây trong phòng,....) Khi gọi Việt Kim qua thì họ bảo chênh lệch 2 độ là cho phép. hic ...:S
Kết luận của em là dàn lạnh vẫn hoạt động khi nhiệt độ phòng đã đạt,...
Cả nhà ai biết chỉ giáo em về vấn đề này với

tanthach79 viết:
Chào cả nhà!
Em cũng vừa mới lắp một bộ điều khiển trung tâm VRV Daikin ITOUCH. Nhưng có một điều lạ là thế này. Em cài đặt nhiệt độ (setup) là 24 độ C, vậy mà nhiệt độ phòng (room) xuống tới 21 độ C. Hai nhiệt độ này hiển thị trên màn hình của bộ điều khiển trung tâm. Em đã làm mọi cách (cài lại phần mềm, khoá remote dây trong phòng,....) Khi gọi Việt Kim qua thì họ bảo chênh lệch 2 độ là cho phép. hic ...:S
Kết luận của em là dàn lạnh vẫn hoạt động khi nhiệt độ phòng đã đạt,...
Cả nhà ai biết chỉ giáo em về vấn đề này với
Bác phải đo nhiệt độ của gió cửa hồi về dàn trong ấy.Nếu chênh +-1độ thì được.Thằng nào bên Việt Kim mà phát biểu lôm côm quá, chắc thằng Dũng kinh doanh hả bác?Nó loè bác đấy

Pro TXQN

Tôi có download được tài liệu của TXQN về bộ điều khiển của Fujisu.
Cho tôi hỏi chức năng Card-key của hệ thống này tích hợp như thế nào như trong mục External Switch Controler.
function này có mở rộng cho trạng thái occupied không?
TXQN có tài liệu của hãng Daikin hay hãng khác có chức năng này không? Share cho kgs với

Thanks

khonggiansong viết:
Pro TXQN

Tôi có download được tài liệu của TXQN về bộ điều khiển của Fujisu.
Cho tôi hỏi chức năng Card-key của hệ thống này tích hợp như thế nào như trong mục External Switch Controler.
function này có mở rộng cho trạng thái occupied không?
TXQN có tài liệu của hãng Daikin hay hãng khác có chức năng này không? Share cho kgs với

Thanks
Chào bạn KGS
Xin trả lời bạn về card key theo suy nghĩ của mình:
- Trước tiên để mở rộng thêm các ứng dụng với các tín hiệu đầu vào từ bên ngoài thông qua cảm biến (sensor), nhà cung cấp này cho options thêm 1 bộ phận \"External Swich Controler\" (EXSC).
- Như vậy thông qua EXSC chúng ta có thể kết dựa vào đó mà thêm các ứng dụng, tùy thuộc vào nhu cầu của không gian thiết kế. Các ứng dụng đó như là: ON/OFF, đk nhiệt độ, tốc độ quạt, kiểu hoạt động (operation mode.
=> Do đó Card-key là 1 ứng dụng trong các ứng dụng đó, card-key được sử dụng để ON/OFF máy lạnh. Loại hình khách sạn được sử dụng nhiều nhất.
- \"function này có mở rộng cho trạng thái occupied không?\" Câu hỏi này này mình không hiểu đủ nghĩa cho lắm. Tuy nhiên nếu ý bạn là mở rộng ứng dụng thông qua EXSC thì cũng như đã nói không chỉ ON/OFF (used card key), mà còn có các mở rộng khác đk nhiệt độ, tốc độ quạt, kiểu hoạt động (operation mode).
=> Tấc cả những gì nói trên là thông qua catalogue, mình chưa lắp cái này. Nếu bạn muốn biết nhiều hơn thì llạc với nhà cung cấp.
- Tài liệu của hãng khác Daikin, hay Sanyo mình cũng đã gửi. Tuy nhiên chưa thấy đề cập về vấn đề này, nhất là mở rộng điều kiển ON/OFF khi ứng dụng card-key trong hoạt động khách sạn. Có chăng cũng thấy đề cập option adaptor cho hiển thị trạng thái hoạt động (options adaptor for display operation status)

Cám ơn TXQN,

Rõ ràng là Key-Card có thể kết nối được với Indoor unit và việc điều khiển được các tính năng mở rộng như TXQN nói mình cũng chưa rõ lắm, TXQN có thể giải thích giúp kgs được không? Như là điều khiển On/Off chẳng hạn, hoặc nhiệt độ, tốc độ quạt.. Key card có yêu cầu tương thích về tín hiệu so với indoor không? Hay phải mua card mở rộng từ nhà cung cấp? (Các key card thường là cung cấp bởi các nhà cung cấp chuyên môn)
Vì số là dự án kgs đang là resort nên cần các chức năng như trên
Còn câu hỏi trước \"function này có mở rộng cho trạng thái occupied không?\" có nghĩa rằng để điều hoà có thể nhận biết được trường hợp có khách ở trong phòng hay không (có thể bằng cảm biến hồng ngoại) để đưa tín hiệu về dàn lạnh để thực chế độ giảm tải hoặc Off nhằm tiết kiệm năng lượng (trước đây mình cũng thực hiện một mạch kết nối với dàn lạnh VRF của Mitsubishi để tác động tính năng này nhưng bằng cách dùng door contact tại cửa ra vào để tác động đến tiếp điểm trong board của Indoor (tiếp điểm này có tính năng Off dàn lạnh) thông qua role thời gian tác động sau 5 phút. Các vấn đề mình nêu lên có thể quá tham lam đối với một hệ thống điều hoà thương mại nhưng cũng cần thiết. Mong anh em phân tích và giải đáp giúp!

chào các bác, em đang có 1 bộ Itouch Controller và bị quên passwork. ko biết có cách nào để giải quyết ko? mong các cao nhân giúp đỡ em. xin cảm ơn

Back
Bên trên