Cần giúp Bốc khối lượng

hoangtanphat

Thành Viên [LV 0]
Vì mới vào nghề nên nhiều bở ngỡ.Xin các Bác cho chút ý kiến về việc bốc khối lượng trên bản vẽ,như ống đồng,cách nhiệt,ống nước,ty,giá đỡ,diện tích tole làm ống gió....các hệ số dự phòng.Thao tác bốc tách như thế nào.đo trên autocad rồi cộng vào hay sao? thiết bị có j bốc đó? Mong các Bác chỉ dùm.

Ðề: Bốc khối lượng

Tớ bốc khối lượng cả năm rùi , chủ yếu bốc bằng tay thui, làm quen tay thì lẹ, chứ dây nhợ kích cỡ lung tung, chắc chẳng có phần mềm nào bốc được đâu ( chỉ có dự toán thì có thui).
Kinh nghiệm của tớ : muốn bốc nhanh thì qui về m2 ráo, phụ kiện nào đưa về ống thẳng hết để dự toán thui.

Cùng bạn Phát ngồi chờ chuyên gia trả lời vậy hihi

Tớ bốc khối lượng cả năm rùi , chủ yếu bốc bằng tay thui, làm quen tay thì lẹ, chứ dây nhợ kích cỡ lung tung, chắc chẳng có phần mềm nào bốc được đâu ( chỉ có dự toán thì có thui).
Kinh nghiệm của tớ : muốn bốc nhanh thì qui về m2 ráo, phụ kiện nào đưa về ống thẳng hết để dự toán thui.

Cùng bạn Phát ngồi chờ chuyên gia trả lời vậy hihi

Theo em ngồi bốc khối lượng bốc dần vài bản sẽ biết thôi. Với lại mỗi công ty có cách làm việc khác nhau. Như công ty em làm thì bốc ống gió thì bốc từng chi tiết 1 rồi có bản excel sắn với công thức mò được trên mạng rồi cứ thế em điền vào rồi quy ra m2 thôi.

hichic
Bóc khối lượng có gì sướng đâu, suốt ngày đo với đếm
.Công việc đầu tiên là bạn có 1 cây thước kẻ, mấy cây bút dạ,mở bản vẽ ra dùng thước xác định cho đúng tỉ lệ trước rồi ngồi đo với đếm thui, nếu có bảng excell bên cạnh thì càng tốt.Nếu bạn dùng cad để đếm thiết bị thì chỉ dùng để kiểm tra lại kết quả thui , đôi khi thiết kế họ xài block chồng lên nhau hoặc ...
Đôi điều chia sẻ theo mình được biết!

Cái vụ bóc khối lượng thì không xài công nghệ cao được hehe .. Vẫn phải xài pp thủ công thui. Đó giờ tui chỉ bóc trên CAD thui ... Đưa bản in mà kiu cầm thước đo ... chắc ngủm quá hehe

Bốc khối lượng thì đo với đếm cho chính xác thôi. Dựa vào bản vẽ chi tiết lắp đặt với bản vẽ chi tiết thiết bị thì để xác định chính xác những thiết bị bị ẩn trên bản vẽ

Về VRVIII
em đang làm bảng báo giá sau khi bóc khối lượng xong. Hiện tại đang khúc mắc ở chỗ bộ chia gas.
Đường ống chính 19,42 tới dàn lạnh đường ống 10,16. Không biết phải chọn bộ chia gas như thế nào cho phù hợp? Model của nó?
Đối với cattset đường ống 6,12 nữa?
:(:(:(:(:(:(:(

Theo mình bộ chia ga thì có thể lắp với nhiều loại ống ga với đường kính khác nhau nên khi bóc chỉ phải bóc số bộ chia ga thôi, và khi mua cũng mua chung 1 loại bộ chia ga thôi

Theo như mình biết thì bộ chia gas nó có nhiều loại lắm. Không phải chỉ có một loại. Một bộ chia gas thông thường thì có thể nối với đường hơi và đường lỏng chính, nhưng ta có thể kết nối với một số đường ống có kích thước khác thông qua ốc côn để chuyển ở sát bộ chia gas luôn. Còn sự chênh lệch kích thước quá lớn thì không thể dùng ốc chuyển mà phải dùng bộ chia gas khác. Và giá cả của các bộ chia gas cũng khác đó. Không giống nhau.

Dear AE !
Các bạn muốn bốc khối lượng chính xác thì chúng ta phải có bản vẽ shop đo kích thước đầy đủ để chúng ta đo trực tiếp trên bản vẽ và cộng thêm phần trăm nưa là ok .
Còn nếu các bạn bốc khối lượng của bộ chia gas thì chúng ta tính toán xong và chạy phần mềm chia gas ( như daikin hay mitsubishi ...) rồi nó sẽ cho ra khối lượng của bộ chia gas và biết nó là chủng loại nào từ chia gas của dàn lạnh và bộ kết nối dàn nóng luôn.

Góp ý thêm cho vui nhe .
Chúc AE thành công !

Back
Bên trên