Công Nghiệp cac anh cho e hoi ty ve gas R22 va Gas sach(R410, R407) nha

dungsanyo

Thành Viên [LV 0]
cac a cho hoi la - su khac biet giua mot may lanh khi su dung gas R22 Va Gas R410A
Khi su dung Gas R22 thi no sinh ra khi gi gay o nhiem moi truong. neu su dung gas R410A thi kg sinh ra khi do dung kg ah.
e muon biet la xai gas R22 khi doc ma no sinh ra la khi j va doc hai nhu the nao.
a nao co thong tin hay tai lieu j ve van de nay thi tra loi cho e dum nha. e cam on cac anh nhieu lam.
chuc cac a mot ngay lam viec vui ve

Trả lời: cac anh cho e hoi ty ve gas R22 va Gas sach(R410, R407) nha

Khi sử dụng gas R22 khi rò rỉ sinh ra chất CFC (chlorofluorocarbon). Chất này gây thủng tầng ozone! Còn máy lạnh sử dụng R410A là môi chất không làm hủy hoại tầng ozone!

songphi viết:
Khi sử dụng gas R22 khi rò rỉ sinh ra chất CFC (chlorofluorocarbon). Chất này gây thủng tầng ozone! Còn máy lạnh sử dụng R410A là môi chất không làm hủy hoại tầng ozone!

R22 là chất HCFC bác ơi chứ ko phải là CFC đâu, bác có thể check thêm thông tin để biết rõ nhé.

R22 đúng là gây ra thung OZone ( có ODP cao) nhưng R410a lại gây ra Hiệu ứng nhà kính rất lớn và áp suất hoạt động rất cao mà ít khi mọi người nghĩ đến cứ cho rằng nó là hoàn hảo thì hoàn toàn sai lầm, hiện nay mực nước biển dâng, lũ lụt, bão tố là do Hiệu ứng nhà kính gây ra chứ không phải do thủng Ozone gây ra nhé, mình có đầy đủ thông tin để phân biệt các loại tác nhân này mà.

Đúng là R22 la HCFC (hydrochlorofluorocarbon). Còn R22 là CFC!:laugh:

Chất nào cũng gây nguy hiểm cả. Nhưng ở SINGAPORE (nước đã ký hiệp ước bảo vệ môi trường)người ta sử dụng R410A. Nên nếu Việt Nam ta mà là nước phát triển và ký hiệp định đó thi chắc chắn sử dụng R410A roài

Sự suy thoái của tầng ozone là do các freon chứa clo, đặc biệt là các CFC. Các freon nặng hơn không khí, nhưng sau nhiều năm chúng vẫn leo lên đến tầng bình lưu, dưới tác dụng của ánh sáng mặt trời chúng phân hủy thành các nguyên tử clo. Clo có tác dụng như chất xúc tác phá hủy phân tử O3 thành O2, trong khi O3 có khả nưng ngăn cản tia cực tím còn O2 thì không có khả năng này. Một nguyên tử clo có thể phá hủy 100000 phân tử O3.
- Cách phân loại frêôn:
HCC - hidro - clo - carbon
CFC - clo - flo - carbon
HFC - hidro - flo - carbon
HCFC - hidro - clo - flo - carbon
Các HCFC (các chất dẫn xuất từ mêta, êta...chứa clo, flo và hidro) ít nguy hiểm hơn vì độ bền vững của chúng kém hơn CFC. Thường thì chúng bị phân hủy trước khi đến được tầng bình lưu nên khả năng phá hủy tầng ozone nhỏ hơn. Riêng các HFC (dẫn xuất chỉ chứa flo và hidro) không có tác dụng phá hủy tầng ozone.
- R22 là các HCFC, còn R410, R407 là các HFC. Hai môi chất sau là các môi chất sẽ được sử dụng nhiều trong tương lai, nhưng cần chú ý dầu bôi trơn vì các loại dầu khoáng không hòa tan trong chúng, theo tôi biết thì nên dùng dầu este.:laugh:

Ðề: Trả lời: cac anh cho e hoi ty ve gas R22 va Gas sach(R410, R407) nha

mình gặp trường hợp này mong các bác giúp với:
minh sạc gas r134A vào tủ đông sử dụng lốc sam sung chạy khoảng 1 đến 2 ngày lốc đóng cặn jống như bã cà fê ý, làm nghẹt dàn nóng lun. các bác nào biết tại sao cứu em với. cám ơn các bác trước nhé

Bác ơi bác xem lại dầu (nhớt) nhé. R134a chỉ sử dụng nhớt tổng hợp thôi (synthetic) không sử dụng dầu gốc khoáng (mineral)

mình gặp trường hợp này mong các bác giúp với:
minh sạc gas r134A vào tủ đông sử dụng lốc sam sung chạy khoảng 1 đến 2 ngày lốc đóng cặn jống như bã cà fê ý, làm nghẹt dàn nóng lun. các bác nào biết tại sao cứu em với. cám ơn các bác trước nhé

bác sẽ gặp nhiều v/đ to, do việc dầu bị hỏng. đó là tại dầu, vì không phải dầu nào cũng bị v/đ như vậy.
bay giờ cắt lốc ra, thay dầu. cắt bỏ thay dàn nóng, có khi thay cả fill và tiết lưu luôn mới an toàn.

Back
Bên trên