Công Nghiệp Các công nghệ tiết kiệm điện của điều hòa TOSHIBA

Kubokut

Thành Viên [LV 0]
Hi các pác, em là thành viên mới muốn vào diễn đàn học tập:). Mong các pác giúp đỡ!
Em có một vấn đề thắc mắc là tại sao điều hòa không khí TOSHIBA inverter nó lại tiết kiệm được tới 40% điện năng hơn hẵn các hãng khác. Pác nào có thể giải thích dùm các công nghệ (DC hybrid inverter (PAM và PWM), DC Twin rotary, HFC (R410a)) tích hợp trong điều hòa TOSHIBA lại có thể tiết kiệm điện lớn như vậy cho em được không? Thanks!

Trả lời: Các công nghệ tiết kiệm điện của điều hòa TOSHIBA

Theo mình thì đây chỉ là quảng cáo thôi. còn thực tế nếu mà tiết kiệm được 20% là đã quá tốt rồi. Các hãng như Panasonic, Daikin cũng quảng cáo vậy mà mình thấy có tiết kiệm được bao nhiêu đâu. Loại này chỉ có ưu điểm lớn nhất là làm lạnh nhanh hơn các loại thường thôi.

Nhưng em đã thử thực tế rùi trong vòng 30\', Toshiba nó chỉ ngốn dòng điện đến tầm 3,8A đến 4A là cùng (trung bình là 3,5A thôi). Còn Daikin nó tiêu thụ dòng trung bình khoảng 4,5A. Tuy nhiên khi nhiệt độ đạt đến độ ổn định, nếu có sự thay đổi nhiệt độ thì hiệu quả làm lạnh của Daikin để đưa nhiệt độ phòng về nhiệt độ mong muốn tốt hơn TOSHIBA. Tại nhiệt độ đó có thể máy Daikin ngừng nhưng Toshiba vẫn chạy âm ỉ để giữ lạnh, như thế thì nếu xét trong một ngày chạy liên tục, TOSHIBA sẽ ngốn điện hơn mặc dù dòng tiêu thụ tại cùng một thời điểm của nó ít hơn.

Mình đã thử cả hai loại TOSHIBA và DAIKIN, cùng dùng biến tần, hai phòng cạnh nhau, diện tích như nhau, cùng hướng, trong chung cư. Và nhận thấy: cả hai không có gì vượt trội.

Kubokut viết:
Nhưng em đã thử thực tế rùi trong vòng 30\', Toshiba nó chỉ ngốn dòng điện đến tầm 3,8A đến 4A là cùng (trung bình là 3,5A thôi). Còn Daikin nó tiêu thụ dòng trung bình khoảng 4,5A. Tuy nhiên khi nhiệt độ đạt đến độ ổn định, nếu có sự thay đổi nhiệt độ thì hiệu quả làm lạnh của Daikin để đưa nhiệt độ phòng về nhiệt độ mong muốn tốt hơn TOSHIBA. Tại nhiệt độ đó có thể máy Daikin ngừng nhưng Toshiba vẫn chạy âm ỉ để giữ lạnh, như thế thì nếu xét trong một ngày chạy liên tục, TOSHIBA sẽ ngốn điện hơn mặc dù dòng tiêu thụ tại cùng một thời điểm của nó ít hơn.

Máy sử dụng công nghệ biến tần, Block có ngừng hằn ko??? bạn xem lại nhé.

tất cả chỉ là lý thuyết của nhà cung cấp máy. Chẳng có một tổ chức, hay đơn vị đo lường nào tính toán về độ tiết kiệm năng lượng cả.

Back
Bên trên