Cần giúp cách tính chọn quạt hút ly tâm sao cho phù hợp

tranhoang07

Thành Viên [LV 1]
hiện tại mình đang có công trình thiết kế hệ thống cấp và hút gió của bể bơi . tình hình cụ thể như sau . tại bể bơi đó có 1 quạt ly tâm cấp gió vào về mùa hè thì nó cấp gió tươi về mùa đông thì cũng cấp gió tươi nhung gia nhiệt thêm cho không khí khoang 28 độ rùi mới thổi vào phòng . do là bể bơi dùng cho cả mùa đông nên khí nóng và hơi nước bôc lên trần và tường thì bị đọng sương .
xin hỏi cả nhà có cách nào làm giảm được đọng sương ko ?
hiện tại mình đang tính toán chọn quạt hút sao cho bằng với lưu lượng cái quạt cấp vào đấy nhưng liệu thế có ổn ko vì nếu 2 lưu lượng bằng nhau thì phòng có thể bị mất nhiệt mà chọn quạt it hơn thì lại hút ko đủ .
mà cái quạt cấp vào nó ghi có 2,2kw nhưng ko rõ lưu lượng .

bác nào có thể có cách chọn nào giúp mình dc ko
diện tích là 340m2 và chiều cao nhà là 6m .
ai có thể tính chọn hộ mình sem mình tính có đúng ko

Ðề: cách tính chọn quạt hút ly tâm sao cho phù hợp

hiện tại mình đang có công trình thiết kế hệ thống cấp và hút gió của bể bơi . tình hình cụ thể như sau . tại bể bơi đó có 1 quạt ly tâm cấp gió vào về mùa hè thì nó cấp gió tươi về mùa đông thì cũng cấp gió tươi nhung gia nhiệt thêm cho không khí khoang 28 độ rùi mới thổi vào phòng . do là bể bơi dùng cho cả mùa đông nên khí nóng và hơi nước bôc lên trần và tường thì bị đọng sương .
xin hỏi cả nhà có cách nào làm giảm được đọng sương ko ?
hiện tại mình đang tính toán chọn quạt hút sao cho bằng với lưu lượng cái quạt cấp vào đấy nhưng liệu thế có ổn ko vì nếu 2 lưu lượng bằng nhau thì phòng có thể bị mất nhiệt mà chọn quạt it hơn thì lại hút ko đủ .
mà cái quạt cấp vào nó ghi có 2,2kw nhưng ko rõ lưu lượng .

bác nào có thể có cách chọn nào giúp mình dc ko
diện tích là 340m2 và chiều cao nhà là 6m .
ai có thể tính chọn hộ mình sem mình tính có đúng ko

Hi Bạn

Bạn có kích thước bể bơi : 340 m2 x 6 m (cao ) = 2.040 m3 thể tích !

- Việc chọn quạt hút & cấp gió cho khu vực bể bơi bạn phải căn cứ vào số lần trao đổi khí . Nếu Hút & cấp liên tục ( có nghĩa là bạn lắp đặt 1 quạt hút & 1 quạt cấp có lưu lượng là 2.040 m3/h thì về lí thuyết bạn đang làm cho khu vực bể bơi trao đổi 1 lần / 1 giờ !!

- Do đó việc chọn quạt 2,2 kW chưa thể nói lên đúng hay sai . Quạt 2,2 kW tức là motor có công suất đặt như vậy , còn quạt quay bao nhiêu vòng / phút , tạo ra được lưu lượng bao nhiêu ... thì đó là chuyện thực tế .

- Theo kinh nghiệm của mình quạt có công suất motor 2,2 kW , đkính cánh khoảng 500 mm , quay 1450 v/p thì có khả năng tao ra lưu lượng khoảng 6.000 m3/h .

- Còn chuyện gia nhiệt , hút làm sao để khỏi đọng sương ... thì bạn tham khảo thêm tài liệu nha !

Chúc bạn vui & thiết kế thành công

Tiến - 0903.632.292

mình đang làm 1 quạt thổi hướng trục để dùng cho nồi hơi cần tính tốc độ quay của cách quạt để cho ra lưu lượng nhất định, quạt hình trụ tròn ,,, cần tính tốc độ quay của cánh quạt để chọn buli dần động từ động cơ qua . ko biết bạn có công thức tính ko có thể cho mình xin

Back
Bên trên