Cần giúp Cải thiện hệ thống thông thoáng nhà bếp

danckm

Thành Viên [LV 0]
Sơ đồ bếp
kết cấu chụp hút

Chào tất cả mọi người.Em là thanh viên mới.Em là sinh viên cơ khí.Gặp vấn đề liên quan đến nhiệt lạnh mong mọi người giúp đỡ a.
Em đã đọc qua các bài viết cũng như giáo trình tài liệu nhưng vẫn còn lơ mơ quá.

Vì nhà này cho thuê phòng khách nước ngoài nên khi nấu nướng ( quán cơm nhỏ) họ đóng cửa để tránh mùi,khói bay lên trên.Không gian bếp sau khi đóng cửa rất kín.Em thấy nó vi phạm nguyên tắc cơ bản về thông thoáng là khí ra mà ko có khí vào.Hiện tại thì bếp đã được trang bị 1 chụp hút 1800x550.1 quạt hút ở giữa.công suất bao nhiêu em ko biết được vì bị dán hết rồi.

Vấn đề của em là giải quyết việc thông thoáng giải nhiệt cái bếp này.
1.Em định đặt vào 1 quạt thổi không khí tươi vào phòng.
Lưu lượng em tính như sau:Lấy thể tích phong x bội số tuần hoàn( em chọn 16) ~ 750m^3/h
2.Tính gần đúng kích thước chụp hút
A = a + 0.8h
B = b + 0.8h
A,B là kích thước chụp hút.a,b là kích thước vật tỏa nhiêt,h là chiều cao từ vật tỏa nhiệt tới chụp hút.
Tính sơ bộ em thấy kích thước 1800x550 chưa đảm bảo.Nhưng vì kết cấu xung quanh thì khó thay đổi kích thước chụp hút.Chỉ làm tăng bề rộng lên được thôi.
3.kích thước đường ống dẫn khí ra
Em dùng phần mềm ductchecker từ lưu lượng,chọn option xả khói tốc độ cao,vật liệu làm ống PVC thì tính được đường ống là phi 192
4.Sau khi khói đi ngang qua đường ống phi 90 rồi được dẫn thẳng lên sân thượng bằng ống phi 190 dài cỡ 15m

Bếp hiện nay rất nóng.ở trong đấy mệt người lắm.Mọi người giúp em cách giải quyết nhé.Với kết cấu bếp và hệ thống hút khói cũ thì em cần làm gì để cải thiện?Em tính toán đã đúng chưa?Có cần lắp quạt thổi khí vào phòng không?độ cao,vị trí đặt của quạt thổi,kết cấu chỉnh dòng khí như thế nào để không khí vào không rối?đối lưu tốt?Em tính là L=750m^3/h thì chọn quạt hút thỏa = 750 và quạt hút 750.tức là ra bấy nhiêu thì vào bất nhiêu.hay cần lượng khí vào nhiều hơn a.

Hic bài đầu tiên em viết mà lằng nhằng quá mong mọi người thông cảm!
Em cảm ơn!

Back
Bên trên