Dân Dụng Cần giúp lỗi F98 trên điều hòa

manhthoi

Thành Viên [LV 0]
nhờ các Bác phán giúp em với ạ
máy national 2 chiều 900btu, 220v của em chạy chiều nóng thì k vấn đề gì, nhưng chạy chiều lạnh chỉ được 2,5 h là bị lỗi F98 đèn vàng nhấp nháy, tắt aptomat bạt lại thì chỉ đc 15 phút lại báo lỗi F98. NẾU để máy nghỉ lâu vài h bật lại thì lại chạy đc 2,5 h là lại báo lỗi F98
vậy nó bị sao hay có bác nào sử lý được thì cho em địa chỉ giúp với ạ

may 9000 ma phong bac bao nhieu. neu rong qua may chay lien tuc dan den block nong qua. may se tu ngat. truong hop 2 la may qua ban. khong giai nhiet dc. chay lau nong may cung ngat.

cảm ơn bác, phòng của em có 11 m2 thôi mà, em để chế cool với mức nhiệt độ 26 28 độ nó cũng vẫn vậy, máy em cũng nhò thợ họ vệ sinh sạch sẽ cả dàn trong và ngoài rồi ạ, thợ ở khu vực em có 2 nhóm đến đều chịu ạ
thế mới uồn mong các bác giúp

máy national 2 chiều 900btu, 220v của em chạy chiều nóng thì k vấn đề gì, nhưng chạy chiều lạnh chỉ được 2,5 h là bị lỗi F98 đèn vàng nhấp nháy, tắt aptomat bạt lại thì chỉ đc 15 phút lại báo lỗi F98. NẾU để máy nghỉ lâu vài h bật lại thì lại chạy đc 2,5 h là lại báo lỗi F98
Bạn kiểm tra lại dòng máy nén xem nó có nằm dưới định mức không nhé.

tình hình là em làm theo hướng dẫn của 1 bác như sau:
lấy quạt của bộ nguồn của máy vi tính làm mát cho máy nén của điều hòa, kết quả là máy chạy bình thường và k báo lỗi f98 nữa nhưng chỉ được 1 đêm, đêm sau em dùng lại bị lại như cũ
vậy nhờ các bác phán tiếp giúp em
cảm ơn các bác

F98 là bảo vệ dòng của máy nén đó bạn. Mình chưa tiếp xúc với loại máy này nên chưa có nhiều kinh nghiệm. Bạn phải giám sát dòng tải máy nén, điện áp và áp hút của máy nén, ngồi canh nó xem lúc bị lỗi thì thông số nào thay đổi rồi từ đó phán đoán.

F98 là bảo vệ dòng của máy nén đó bạn. Mình chưa tiếp xúc với loại máy này nên chưa có nhiều kinh nghiệm. Bạn phải giám sát dòng tải máy nén, điện áp và áp hút của máy nén, ngồi canh nó xem lúc bị lỗi thì thông số nào thay đổi rồi từ đó phán đoán.

cảm ơn bác nhiều
hôm qua em lấy nước thải ra từ giàn lạnh đưa vào bên ngoài block máy để làm mát, thì máy chạy được bình thường rồi ,nhờ các bác phán giúp em sử lý gốc rễ cái bệnh này với ạ

Thường lỗi này là do dòng điện tổng tăng quá mức quy định.
Khi máy đang chạy biến dòng thông báo dòng điện qua khối ngoài trời cao hơn định mức tối đa liên tục trong khoảng 20s thì máy sẽ báo lỗi F98.
Bác kiểm tra như sau xem có kết quả không nhé.
Theo dõi dòng điện ra khối ngoài trước và sau khi báo lỗi, nếu dòng không vượt quá định mức tối đa thì biến dòng board khối ngoài bị lỗi.
Ngoài ra có thể bị một số vấn đè như là dư gas, đường ống ngắn hơn 3m, hệ thống lạnh bị nghẹt, các van mở không hết, dàn nóng toả nhiệt không tốt. Nếu tất cả các điều kiện trên ok thì chắc là hư board dàn nóng.

Thường lỗi này là do dòng điện tổng tăng quá mức quy định.
Khi máy đang chạy biến dòng thông báo dòng điện qua khối ngoài trời cao hơn định mức tối đa liên tục trong khoảng 20s thì máy sẽ báo lỗi F98.
Bác kiểm tra như sau xem có kết quả không nhé.
Theo dõi dòng điện ra khối ngoài trước và sau khi báo lỗi, nếu dòng không vượt quá định mức tối đa thì biến dòng board khối ngoài bị lỗi.
Ngoài ra có thể bị một số vấn đè như là dư gas, đường ống ngắn hơn 3m, hệ thống lạnh bị nghẹt, các van mở không hết, dàn nóng toả nhiệt không tốt. Nếu tất cả các điều kiện trên ok thì chắc là hư board dàn nóng.

cảm ơn bác nhiều ạ
đúng là đường ống ngắn hơn 3m ạ, dư gas thì 2 nhóm thợ đã kiểm tra k sao, hệ thống lạnh bị nghẹt cũng k sao, dàn nóng đã vệ sinh sạch sẽ,
các vấn đề còn lại mình sẽ kiểm tra như chỉ dẫn của bác

cảm ơn bác nhiều ạ
đúng là đường ống ngắn hơn 3m ạ, dư gas thì 2 nhóm thợ đã kiểm tra k sao, hệ thống lạnh bị nghẹt cũng k sao, dàn nóng đã vệ sinh sạch sẽ,
các vấn đề còn lại mình sẽ kiểm tra như chỉ dẫn của bác

Theo em là do máy trao đổi nhiệt ở dàn nóng không tốt nên mới bị như vậy, bác kiểm tra lại quạt gió và vị trí để dàn nóng đi nhé.

bác thay con sensor dàn lạnh là hết. cái con bằng đồng kim vào dàn lạnh đó.

F98 lỗi; dòng tải máy nén quá cao. thứ 1 bạn kiểm tra lại máy có bẩn ko. 2 kiểm tra đường ống có bj bẹp ko. và quạt giải nhiệt dàn nóng chạy có tốt ko( quạt dàn lạnh chạy tốt). mình thấy tất cả nguyên nhân trên dẫn đến tăng dòng của máy nén.

Bạn kiểm tra tụ quạt dàn nóng còn đạt hay ko? Theo khuyến cáo của nhà sản xuất thì tụ bị giảm 5% định mức thì nên thay, còn ở nhà dùng thì cao hơn tí cũng đc.

Back
Bên trên