Công Nghiệp Cấp gió tươi cho khu văn phòng

bxh

Thành Viên [LV 1]
Em đang làm về hệ ĐHKK TT nước, hệ này của em không sử dụng AHU, em cấp gió tươi vào phòng bằng hệ thống quạt và làm lạnh phòng bằng các FCU. Em thấy trong thực tế có 2 cách cấp gió tươi vào như sau:
- Cấp trực tiếp vào phòng không qua FCU.
- Cấp vào hộp gió rồi cho hoà trộn với gió hồi sau đó qua FCU và thổi vào phòng.
Vậy theo các anh thì ưu nhược điểm của 2 cách trên như thế nào? Cách nào có ưu điểm hơn?
Rất mong sự chỉ giáo của các anh.

Trả lời: Cấp gió tươi cho khu văn phòng

hi,

Bạn phân tích cũng hay!nhưng mình có vài ý như sao,
nếu bạn cấp gió tươi vào phòng trực tiếp mà không vào FCU thì gió tươi đó của bạn có phân bố đều trong không gian điều hoà không? một câu hổi thật đơn giản nếu bạn trả lời bạn sẽ tìm đươcâu trả lời, một số công ty người ta có thường tính toán lượng gió tươi vào l/s/m2 sàn. còn nếu bạn bố trí vào hộp gió của FCU thổi vào bạn thấy lượng gió tuơi sẽ đều và phân tán tôt hơn không?
vậy là vào hộp gió tốt hơn nhiều phải không bạn

Mình có một vài góp ý thêm :
- bạn kiểm tra thêm có cần lọc cho gió tươi của hệ thống quạt ? vị trí lấy gió tươi?
- Kiểm tra đọng sương trong phòng khi cấp gió tươi trực tiếp ?

Em cảm ơn các a đã cho ý kiến.
Nhung có TH hơp cấp gió trực tiếp vào 1 số vị trí có người làm việc trong phòng thì ko cần theo tiêu chuẩn l/s/m2 sàn có đc ko ah?
Còn trong trường hợp sử dụng dàn Cassatte thì phải cấp gió tươi trực tiếp, vậy gió tươi phải sử lý trước bằng AHU phải ko ah? Nếu ko sử dụng AHU thì cấp trực tiếp thì có sảy ra đọng sương trong ống gió tươi cấp vào ko ah? Nếu sảy ra đọng sương thì sử lý thế nào ah?

chào bạn nếu bạn cần cấp gió tươi vào tùng khu vực mà bạn muốn, thì bạn cũng có thể cấp vào hợp gió của FCU tại khu vực đó vậy, theo tôi bạn nên phân ra các zone khác nhau. sao đó bạn xử lý dễ dàng chuyện đó. còn hiện giò Cassatte bạn vẩn cấp vào máy rồi thổi ra vẩn đwowcj vậy. nó vẩn cho mà

Cấp gió tươi thì có nhiều cách khác nhau, quan trọng là biết cấp cho khu vực nào? yêu cầu của từng khu vực đó.
Thông thường thì gió tươi qua sử lý thì tốt nhất, nhưng hệ thống phức tạp và tốn tiền. Đôi khi chỉ cần lọc gió tưoi và cấp trực tiếp vào phòng để đảm bảo áp suất phòng thì chỉ cần qua filter là ok.
Cần phải xem yêu cầu của chủ đầu tư ntn rồi mới chọ phương án.

bxh viết:
Em cảm ơn các a đã cho ý kiến.
Nhung có TH hơp cấp gió trực tiếp vào 1 số vị trí có người làm việc trong phòng thì ko cần theo tiêu chuẩn l/s/m2 sàn có đc ko ah?
Còn trong trường hợp sử dụng dàn Cassatte thì phải cấp gió tươi trực tiếp, vậy gió tươi phải sử lý trước bằng AHU phải ko ah? Nếu ko sử dụng AHU thì cấp trực tiếp thì có sảy ra đọng sương trong ống gió tươi cấp vào ko ah? Nếu sảy ra đọng sương thì sử lý thế nào ah?

Nếu đã biết số lượng người trong phòng thì có thể tính lưu lượng gió tươi theo đầu người là được rồi (20~30cmh/người). Nếu lưu lượng gió tươi lớn quá so với lưu lượng gió cấp (hơn 15%) thì nên dùng PAHU. Muốn biết có xảy ra đọng sương hay không thì bạn chỉ việc tính nhiệt độ đọng sương của gió tươi rồi so sánh với nhiệt độ bề mặt trong ống gió là biết ngay mà. Nếu đọng sương thì bọc bảo ôn cho ống gió là xong.
Các bạn thấy thế nào?

bxh viết:
Em đang làm về hệ ĐHKK TT nước, hệ này của em không sử dụng AHU, em cấp gió tươi vào phòng bằng hệ thống quạt và làm lạnh phòng bằng các FCU. Em thấy trong thực tế có 2 cách cấp gió tươi vào như sau:
- Cấp vào hộp gió rồi cho hoà trộn với gió hồi sau đó qua FCU và thổi vào phòng.
Vậy theo các anh thì ưu nhược điểm của 2 cách trên như thế nào? Cách nào có ưu điểm hơn?

Nếu bạn cấp gió tươi trực tiếp vào phòng đang điều hòa không khí, nếu nhiệt độ trong phòng thấp hơn nhiệt độ đọng sương của khí tươi thì sẽ xảy ra hiện tượng đọng sương ngay miệng cấp vào phòng. Tôi chưa thấy trường hợp nào cấp trực tiếp cả.

Ðề: Trả lời: Cấp gió tươi cho khu văn phòng

mọi nguòi cho mình hỏi việc cấp khí tươi vào khu vực đã có điều hoà nhiệt độ thì có tiêu chuẩn nào quy định không?

Ðề: Cấp gió tươi cho khu văn phòng

Hi
Bác tham khảo CP13 có đề cập đó, CP13 có trên diển đàn này đó

http://hvacr.vn/diendan/attachment.php?attachmentid=272&stc=1&d=1263163171

- Cấp trực tiếp vào buồng thì khi quạt FCU dừng vẫn có khí tươi đi vào phòng, nhưng phân bố không đều bằng cho gió tươi vào đường hồi FCU.
- Cấp vào đường hồi FCU thì khi quạt FCU ngừng(đủ lạnh) thì không có không khí tươi vào phòng.
- Ngoài ra thì cả 2 phương án đều phải quan tâm đến đọng sương.

Theo quan điểm của mình, việc cung cấp gió tươi trực tiếp vào không gian điều hoà phải lưu ý đến vị trí cấp gió tươi có khoảng cách vừa đủ với miệng gió cấp để giúp cho nó hoà trộn được với không khí đã điều hoà trong phòng để tránh hiện tượng đọng sương.
Vì thông thường, nếu gió tươi cấp vào không gian trần giả hoặc hộp hoà trộn gió tươi gió hồi hoặc cấp thẳng vào máy (đối với trường hợp không có PAU) thì nó đã được khử ẩm 1 phần trước khi đưa vào phòng bởi giàn lạnh. Còn nếu cấp khí tươi thẳng vào phòng thì vì khí tươi có độ ẩm khá cao 80-85%, thậm chí những hôm trời nồm độ ẩm còn cao hơn nữa. Khi dòng không khí này ở cách xa so với miệng gió cấp thì nó đủ thời gian để hoà trộn với không khí trong phòng, giúp độ ẩm tương đối giảm xuống dẫn tới khó bị đọng sương hơn. Còn nếu miệng cấp gió tươi quá gần miệng gió thổi thì luồng không khí có độ ẩm cao chuyển động ngay sát miệng gió tươi có nhiệt độ thấp, dễ dẫn tới động sương ngay tại vị trí của miệng gió cấp này.

vậy sau khi vào FCU rồi thì khí tươi sẽ đi đâu bác ?

Nó quẩn ở trên trần giả mà không đến được nơi cần đến là cái mũi của người sử dụng.
Ngoài ra, khi dùng phương án cấp gió tươi chưa qua xử lý thì:khi cho gió đi thẳng vào phòng, tính toán tải lạnh sẽ thấy nó nhỏ hơn và độ ẩm không khí trong phòng sẽ lớn hơn khi cho gió đi vào đường hồi của FCU. Bởi vì dàn FCU ở trường hợp này không giảm bớt ẩm của gió tươi nên công suất lạnh yêu cầu cũng giảm và vì lượng ẩm của gió tươi mang vào sẽ hòa trộn với gió ra khỏi FCU làm tăng độ ẩm của phòng. Chắc cái này thì bác nào cũng biết rồi, tớ chỉ lưu ý tí kẻo nhỡ vô tình bỏ qua thôi.

có bác nào biết thiết bị để đo gió tươi trong từng khoảng không gian không ạ. xin được chỉ giáo ạ
cám ơn các bác trước nha

Ðề: Trả lời: Cấp gió tươi cho khu văn phòng

hi,

Bạn phân tích cũng hay!nhưng mình có vài ý như sao,
nếu bạn cấp gió tươi vào phòng trực tiếp mà không vào FCU thì gió tươi đó của bạn có phân bố đều trong không gian điều hoà không? một câu hổi thật đơn giản nếu bạn trả lời bạn sẽ tìm đươcâu trả lời, một số công ty người ta có thường tính toán lượng gió tươi vào l/s/m2 sàn. còn nếu bạn bố trí vào hộp gió của FCU thổi vào bạn thấy lượng gió tuơi sẽ đều và phân tán tôt hơn không?
vậy là vào hộp gió tốt hơn nhiều phải không bạn

chào bạn nếu bạn cần cấp gió tươi vào tùng khu vực mà bạn muốn, thì bạn cũng có thể cấp vào hợp gió của FCU tại khu vực đó vậy, theo tôi bạn nên phân ra các zone khác nhau. sao đó bạn xử lý dễ dàng chuyện đó. còn hiện giò Cassatte bạn vẩn cấp vào máy rồi thổi ra vẩn đwowcj vậy. nó vẩn cho mà[/QUO

chào bàndvlkflvlkdlvsd

Theo các bác, biệt thư hay nhà ở có cần thiết phải cấp gió tươi hay không. Vì hiện nay, e thấy rất nhiều công trình ko thiết kế hệ thống này, mà chỉ thiết kế hệ thống hút mùi nhà vệ sinh và bếp thôi.

Theo các bác, biệt thư hay nhà ở có cần thiết phải cấp gió tươi hay không. Vì hiện nay, e thấy rất nhiều công trình ko thiết kế hệ thống này, mà chỉ thiết kế hệ thống hút mùi nhà vệ sinh và bếp thôi.
Em cũng thấy ít. Quan trọng là thiết kế thế nào cho gọn với không gian thôi.

Back
Bên trên