Chọn bơm chữa cháyhợp lý?

phan van dương

Thành Viên [LV 0]
Hiện tại phòng bơm của minh đang chọn bơm Grundfos:
- 2 bơm điện Q=78l/s, H=170mH2O, Công suất 220kW, Inlet DN125, Outler DN80
- 1 bơm bù áp Q = 2l/s, H=195 mH2O, công suất 7,5KW , inlet Dn40

Thiết kế như file đính kèm

Mình thấy size ống đầu đẩy và đầu hút giữa bơm và bản vẽ chênh lệch nhau nhiều qúa, ai tư vấn thêm cho mình về vấn đề này được không?

Xin cám ơn

Đính kèm

81 KB · Xem: 64
Ko ý mình là đầu ra của bơm có DN80 nhưng theo bản vẽ thiết kế lên tận DN250, thông thường mình thấy côn sau đẩy của bơm lên 1 hoặc 2 cấp thôi.

Mình thấy size ống đầu đẩy và đầu hút giữa bơm và bản vẽ chênh lệch nhau nhiều qúa, ai tư vấn thêm cho mình về vấn đề này được không?

Xin cám ơn
Về nguyên tắc thiết kế thì ống đường hút sẽ lớn hơn ống đường đẩy 1 cấp để nhằm mục đính giảm tổn thất áp cho bơm bạn nhé, bạn lấy bằng nhau cũng không sao nhưng về nguyên lý sẽ không tốt cho bơm và tốn điện hơn (nếu chạy liên lục, và con bơm của bạn khá lớn)

Hi anh Phan Van Duong!
Em bán bơm Euroflo của Singapore, Vflo, Masflo của Châu Âu.
Groundfos dùng motor Teco hay sao có 220kw vậy anh?
Em báo nhiều mà toàn là 200kw hoặc 250kw thôi.

Xin cám ơn
Bơm bù áp Q=2 l/s thì nhỏ quá. khi hoạt động thử sẽ dễ hỏng bơm.

Bơm bù áp Q=2 l/s thì nhỏ quá. khi hoạt động thử sẽ dễ hỏng bơm.
Theo mọi người thì nên chọn bơm bù áp có lưu lượng bao nhiêu là hợp lý.Mình thấy các tiêu chuẩn singapore hay NFPA yêu cầu bơm bù áp lưu lượng rất nhỏ (ví dụ như cp52 mục 9.6.2b yêu cầu khoảng ~ 4L/phút) , tuy nhiên thực tế mình chưa thấy ai chọn thấp như vậy cả.

Tốn tiền van, phụ kiện. Thông thường người ta chỉ cần tăng 1 cấp là được Về lý thuyết thì tăng bao nhiêu tùy vào tính toán. Nhưng nếu tăng nhiều quá thì tăng chi phí phụ kiện và van. Tổn thất tại đoạn ống này là rất nhỏ

Hi anh Phan Van Duong!
Em bán bơm Euroflo của Singapore, Vflo, Masflo của Châu Âu.
Groundfos dùng motor Teco hay sao có 220kw vậy anh?
Em báo nhiều mà toàn là 200kw hoặc 250kw thôi.

Masflo, vflo, Samson là hàng OEM đưa về Pháp lấy CO (có 01 cty mà bán 03 nhãn hiệu cùng OEM chung 01 lò, samson chết yểu ngay từ ngày đầu, giờ còn VFLO -MASFLO). anh bạn này sales cho đại phong, đại nam, hay cho Mr Minh/wilo ? đối tác của tôi bên Pháp, tuổi đời cũng U60 mà hỏi ra chả ai biết VFlO, MASFLO, SAMSON thì chả ai biết, 3 nhãn hiệu này cứ như trên trời rơi xuống. hàng OEM lấy đâu ra 01 thông số, đường đặc tính bơm chuẩn ?! cứ về lắp vô bơm lên nước là xong (cái này hàng china làm cũng đc). coi như khâu tính toán tk ban đầu tốn công sức mà k tác dụng gi neu dùng hàng OEM , còn website (tiếng anh trên website đọc vô là hiểu ngay "tiếng anh của người việt").

topic a/e kỹ thuật trao đổi phương án thi công thiết kế, đồng chí k giúp đc gi vô marketing nhăng cụi. Grunfos là hàng có thượng hiệu được bảo hộ, khác thể loại OEM về tự đóng/mác, tự làm catalogues.

Back
Bên trên