Chuẩn kết nối điện trong hệthống điều khiển HVAC

alone160162

Thành Viên [LV 7]
Mình xin phép đề cập 1 góc nhỏ nhưng thực tế trong lãnh vực điều khiển HVAC. Đó là các chuẩn mực kết nối về điện giữa các thành phần trong cấu hình điều khiển.Về cơ bản các thành phần này sẽ gồm:1/Bộ đk trung tâm (với các ngõ vào AI,DI và ngõ ra AO,DO)được kết nối về điện với các thiết bị ngọai vi ( như các cảm biến ... cho ngõ vào và các bộ phận chấp hành và cảnh báo... cho các đầu ra) được kết nối với bộ đk trung tâm. Để có thể kết nối và giao tiếp với nhau , các thành phần này phải có sự tương thích theo các chuẩn được quy định về tín hiệu điện - thí dụ như chuẩn về áp là 0-10VDC hay về dòng là 4-20mA đối với tín hiệu active; hoặc là quy định về chủng lọai các cảm biến như điện trở Pt1000,Ni00...đối với lọai passive. Các bác Mod gavrotte,canon... và các bác cao thủ khác có kinh nghiệm có thể giúp mình và các anh em khác hệ thống hóa vấn đề này, cũng như phân tích đánh giá ưu nhược cũng như phạm vi ứng dụng của các chuẩn này không?
Mong các bác chỉ giáo cho em được mở mang kinh nghiệm. Chân thành cảm ơn.

Trả lời: Chuẩn kết nối điện trong hệthống điều khiển HVAC

Bạn alone160162 hình như hơi quá tham khi đề nghị một vấn đề như trên. Nói bạn đừng giận là các chuẩn của thiết bị khi chế tạo ra đều tuân theo các tiêu chuẩn của các hiệp hội nghề điều khiển khác nhau. Do đó bạn mới thấy các chuẩn tín hiệu nhiều như thế. Để giải quyết vấn đề này, các hãng sản xuất cũng đã tính đến chuyện là các ngõ vào DDC đa giao tiếp. Bạn vẫn thường nghe nói về AI, DI, và bây giờ tôi xin nói với bạn về chuẩn UI (Universal Input) tức là ngõ vào phù hợp với tất cả các chuẩn tín hiệu trên. Các hãng như Honeywell, Siemens, TAC đều đã sản xuất theo hướng này rồi. Bạn nên tìm hiểu thêm về thiết bị để có thể chọn thiết bị theo chuẩn một cách chính xác nhé!

xin cảm ơn bạn nguyenledung nhe. Về mảng điều khiển này tớ còn thiếu nhiều kinh nghiệm. Bạn có thể chia sẻ một vài tài liệu giới thiệu tổng hợp chung về các chuẩn này cũng như chuẩn UI mà bạn mới đề cập cho mình và các anh em nâng cao kiến thức được không a?
Cám ơn và chúc bạn ngủ ngon nhé- vì đã bước sang ngày mới rồi.

Thực ra vấn đề này không mới đâu! Các chuẩn tín hiệu analog được quy chuẩn thành tín hiệu áp 0-10VDC, 4-20mA sử dụng lâu rồi. Với 4-20mA bạn sẽ đổi thành tín hiệu 0-10V nếu bạn dùng nguồn này nối qua một điện trở 500 Ohm. Tuy nhiên khi đó tín hiệu sẽ là 2-10VDC, cũng vì thế mà ra đời một chuẩn tín hiệu mới là 1-5VDC.
Tuy nhiên các DDC hay bất cứ thiết bị đo điện tử nào khác đều hoạt động trên nền điện áp. Đây chính là cơ sở để làm ngõ vào Universal Input (UI). Thường ngõ vào được công bố là các loại tín hiệu như DI (loại công tắc thường hở) và một số loại AI có thể nối vào được. AI có thể là loại 4-20mA, 0-20mA, 1-5VDC, 0-10VDC, Các điện trở phi tuyến như Pt100, Pt1000, Ni1000, Pt2200, Ni2200,... đều nối vào được. Tuy nhiên theo tôi được biết thì các tín hiệu dạng xung thì không nối vào được mà cần phải có một bộ chuyển sang các dạng chuẩn như đã nói.
Cách làm UI của mỗi hãng có khác nhau. Với Siemens thì họ có sẵn nút chuyển ví dụ tín hiệu 0-10VDC thì chuyển switch về 0-10VDC. Alerton thì dùng dạng nối nhảy để định nghĩa ngõ vào. Nguồn tin cần kiểm chứng nữa là một số hãng làm dạng Plug_in and Play nữa tức là họ dùng phần mềm để định nghĩa ngõ vào. Việc làm này nói chung là tốt phải không các bạn!

Chào alone160162
Những điều bạn hỏi bác nguyenledung đã trả lời tương đối chi tiết về đặc tính kỹ thuật rồi hy vọng đã \"giải toả\" bớt cho bạn phần nào. Mình xin bổ sung thêm với bạn 1 số ý sau:
- Để hiểu rõ hơn bạn nên làm việc với những thiết bị cụ thể của 1 hãng nào đó.( Catalogue trên wweb này có khá nhiều rồi đó).
- Để chọn bộ controller có khá năng nhận tín hiệu loại gì, bộ cảm biến cho ra tín hiệu gì!! Theo mình cần quan tâm đến yếu tố sau: Ví dụ nếu bạn sử dụng cảm biến nhiệt loại Pt đưa nhiệt độ về cho bộ controller, nếu 2 thiết bị này đặt gần nhau trong phạm vi cho phép bạn có thể sử dụng đơn thuần là cảm biến nhiệt Pt. Nhưng nếu 2 thiết bị này đặt xa nhau ngoài phạm vi của cảm biến Pt thì lúc này bạn phải sử dụng loại cảm biến Pt có sẳn bộ Tranmitor để chuyển tín hiệu Trở KHáng của Pt sang chuẩn 0...10v chẳng hạn để đáp ứng việc truyền đi xa. NHư thế việc tiếp theo là bạn phải xem lại bộ controller cho hổ trợ chuẩn 0...10v không.
- Mình trình bày ý kiến trên nhằm mục đích lựa chọn cảm biến và bộ controller cho thích họp. Cũng là loại cảm biến Pt nhưng nếu để gần controller thì có thể xài nó luôn cho rẽ tiền. NHưng đặt xa nhau thì phải có thêm bộ tranmitor ( đắt tiền hơn ).

Back
Bên trên