Dân Dụng Điều khiển máy điều hoà cục bộ bằng Thermostat?

gavrotte

HVACR Staff
Chào các bạn!
Mình không biết nhiều về các loại máy điều hoà cục bộ nên đang vướng phải vấn đề này khi thiết kế phương án dùng thermostat để điều khiển. Như mọi người đều đã biết điều hoà dân dụng thường dùng cái remote để chọn setpoint nhiệt độ, thay đổi tốc độ quạt gió và đương nhiên để On/Off nữa. Trên thị trường có máy điều hoà cục bộ nào có sẵn terminal để đấu nối với Thermostat để có thể thực hiện các nhiệm vụ:
- On/Off máy điều hoà
- Lựa chọn chế độ Cooling/Heating
- Lựa chọn ba tốc độ quạt
Ngoài ra, vẫn có thể sử dụng remote để điều khiển như bình thường.
Kính mong bà con cô bác xa gần chỉ giáo.
----
gavrotte

Trả lời: Điều khiển máy điều hoà cục bộ bằng Thermostat?

Có phải bạn nói loại remote dây ko? Trên thị trường có đầy nhưng loại này và cách đấu nối vô máy rất đơn giản, chỉ cần mua về thì biết ngay cách đấu nối. Giá của nó cũng rẻ, khoảng 500.000đ.
Còn khả năng sử dụng cả 2 loại như bạn nói Y chưa làm qua, nhưng chắc ko thể,vì như vậy sẽ xảy ra tình trang đụng nhau. Wireless remote muốn chế độ cooling, loại kia thì để chế độ heating ?!?!?!!?

Hi Yore,
Trong catalog máy điều hoà của Daikin (xem file đính kèm) có lưu ý: "Notice that operation will restart automatically when the main power supply is turned off and then turned on again". Ở đây có phải là ý nói là sau khi được cấp điện trở lại máy điều hoà sẽ khôi phục lại hoạt động trước đó của nó: Đang chạy -> mất điện -> có điện -> chạy tiếp. Đang standby ->mất điện -> có điện -> standby hay không?
Ngoài ra, tài liệu cũng chỉ ra 2 phương án điều khiển: dùng infrag remote control và dùng wired remote control. Nhưng mình đang băn khoăn về đấu dây từ máy điều hoà xuống bộ wired remote control này như thế nào? Ý định của mình là sẽ thay thế cái bộ wired remote control này bằng một cái thermostat nối mạng để có thể điều khiển từ một vị trí mạng khác hoặc bằng các thiết bị cầm tay phủ sóng GSM.
Rất mong những đóng góp của các bạn.
gavrotte.

tim may carrier có, may no nhu binh thuong, dan nong no có cầu đấu 2 dây lốc và 6 dây, đấu cũng đơn giản

Chà gavrotte định điều khiển điều hòa bằng điện thoại di động chăng?!:woohoo:

Hoan nghênh ý tưởng độc đáo.:woohoo: :woohoo:

Hi K43IHERE,
Đây không phải là ý tưởng độc đáo gì đâu. Mấy thằng Tây nó làm hết rồi. Mình chỉ tìm hiểu xem nó làm như thế nào để áp dụng thôi.

Nó làm rồi nó cũng chẳng bảo mình đâu, cho nên mình làm được cái gì hay cái đó. Hi hi

AH MÁY CỦA TUI CÓ CHỨC NĂNG ĐIỀU KHIỂN MÁY LẠNH, TI VI... ĐỦ THỨ LUÔN NHƯNG CHƯA MÒ RA ĐƯỢC BÁC NÀO TÌM RA CHỈ GIÙM ANH EM VỚI NHÉ :woohoo: TKS:woohoo:

Ðề: Điều khiển máy điều hoà cục bộ bằng Thermostat?

mình chưa sử dụng Điều khiển máy điều hoà cục bộ bằng Thermosta bao giờ

Ðề: Điều khiển máy điều hoà cục bộ bằng Thermostat?

Chào các bạn!
Mình không biết nhiều về các loại máy điều hoà cục bộ nên đang vướng phải vấn đề này khi thiết kế phương án dùng thermostat để điều khiển. Như mọi người đều đã biết điều hoà dân dụng thường dùng cái remote để chọn setpoint nhiệt độ, thay đổi tốc độ quạt gió và đương nhiên để On/Off nữa. Trên thị trường có máy điều hoà cục bộ nào có sẵn terminal để đấu nối với Thermostat để có thể thực hiện các nhiệm vụ:
- On/Off máy điều hoà
- Lựa chọn chế độ Cooling/Heating
- Lựa chọn ba tốc độ quạt
Ngoài ra, vẫn có thể sử dụng remote để điều khiển như bình thường.
Kính mong bà con cô bác xa gần chỉ giáo.
----
gavrotte

Hiện nay ngoài thị trường có bán một một số thiết bị dùng cho máy điều hoà cục bộ vừa điều khiển bằng tay vừa điều khiền bằng remote . Bạn có thể hỏi tại các cửa hàng bán linh kiện điện lạnh
xem thêm tại : http://www.dienlanhdonga.com.vn/?p=493

Back
Bên trên