Công Nghiệp FCU hút mạnh, nước ngưng không thoát được

likextq

Thành Viên [LV 0]
Chào các bác. Rất vui khi quán hvacr.vn này đã hoạt động trở lại.
Hiện mình đang gặp sự cố như thế này: mình lắp FCU 10 HP, khi đưa vào hoạt động thì nước ngưng của FCU không tự thoát ra ngoài được, chỉ khi nào tắt máy thì nước chảy ra. Cũng vì thế nên nước cứ đọng lại trong máng làm tràn ra ngoài và gây đọng sương bên ngoài máng. Bác nào có kinh nghiệm xử vụ này giúp em.:forum_old_lock:
Cảm ơn.

Ðề: FCU hút mạnh, nước ngưng không thoát được

Chào các bác. Rất vui khi quán hvacr.vn này đã hoạt động trở lại.
Hiện mình đang gặp sự cố như thế này: mình lắp FCU 10 HP, khi đưa vào hoạt động thì nước ngưng của FCU không tự thoát ra ngoài được, chỉ khi nào tắt máy thì nước chảy ra. Cũng vì thế nên nước cứ đọng lại trong máng làm tràn ra ngoài và gây đọng sương bên ngoài máng. Bác nào có kinh nghiệm xử vụ này giúp em.:forum_old_lock:
Cảm ơn.

Cái này là bài học vỡ lòng của dân làm máy lạnh mà bạn không biết sao. Khi cột áp quạt quá cao thì nó sẽ hút gió theo đường ống nước xả vào trong buồng quạt. Vì thế, người ta hay làm bẫy nước xả cho các quạt lớn. Các tài liệu của các hãng đều nói đến cái bẫy nước này. Xin chỉ bạn thế này. Bẫy có hình chữ U được thiết kế sao cho chiều cao của chữ U tính bằng mm. Ví dụ quạt của bạn có cật áp là 500Pa tương đương với 50mm H2O. Vì thế chiều cao của bẫy nước phải chọn lớn hơn 50mm. Thông thường lấy chiều cao của 2 cái co là thỏa mãn rồi. Tuy nhiên đễ bảo trì xả cặn trong bẫy nước, bạn phải dùng 3 co, 1 tê và 1 nối răng + nắp bịt. Khi bạn làm bẫy nước cần chú ý cao độ bẫy từ dàn lạnh ra phải cao hơn cao độ còn lại.

Bạn có xem kĩ khi máy chạy nước có tạt ra khỏi máng không, và độ nghiêng của máng nữa. Cái bẩy nước vẫn rất quan trọng.

thanks các bác. Thật sự do cái laphong sát quá nên không làm bẫy được, em đã cho máy chạy theo phương pháp hồi trần. Nước đã thoát ra bình thường.

Chà chà! Một kinh nghiệm quý đây! Bây giờ công trình áp dụng như bạn nói chắc ổ rồi! Filter lọc bụi bạn có gắn không? Nếu không gắn nó coi chừng chết ông bảo trì đó. Bụi bẩn còn làm nhiều chuyện nguy hiểm hơn đó bạn ạ!

Làm xi phông ở cuối tuyến thì sao đâu mà bảo là không có chỗ làm?#:-S

Làm xi phông ở cuối tuyến thì sao đâu mà bảo là không có chỗ làm?#:-S
trong dan lanh cua ban neu dang chay? thi ap suat ben trong la ap suat duong ,ben ngoai la ap suat khi quyen dung khong,khogn lam bay nuoc thi nuoc khogn thoat duoc ,ngoai ra khi chay dan lanh se hut hoi tu diem nuoc xa ban dau noi vao cong ,hut hoi toilet vao do!

e có con máy high static duct 60.000 khi máy chạy có hiện tượng đọng sương ở thân máy,máng nước ngưng phụ không thoát được nước(có làm bẫy nước gần máy). khi tắt máy nước ngưng tràn ra khỏi máy(rất nhiều).Các bác giải thích và cho e cách xử lý với.

Ðề: Máy lạnh bị đọng sương quanh ống cấp gió tươi và thân máy

Chào các anh em HVACR. Minh có thắc mắc này nhờ anh em chỉ giúp
Tòa nhà mình vận hành sử dụng hệ thống lạnh VRV loại âm trần gắn ống gió. trong quá trình sử sụng thấy đọng sương quanh ống gió tươi ( chỗ giao với máy ) và cả thân máy. Đọng sương lâu ngày rồi nhỏ giọt qua máy xuống sàn rất bẩn. Mình thấy quạt cấp gió tươi khi bật ở tần số f = 50 Hz rất ồn nên chi giàm bật ở tần số khoảng f = 20 Hz là tối đa. Không biết có phải do bật quạt cấp gió tươi ở tần số thấp vậy làm cho cột áp của quạt cấp gió tươi thấp hơn cột áp của quạt gió hồi làm cho gió lạnh bị hút ngược lên gây ra hiện tượng đọng sương hay không mong anh em chỉ giúp. Thanks nhiều

Có một số vấn đề mà bạn cần phải xem xét:
1) Nếu đường ống gió tươi của bạn được nối với hộp hồi mà không được bảo ôn cách nhiệt hoặc cách nhiệt kém thì đây chính là nguyên nhân bởi vì bên trong hộp hồi nhiệt độ không khí thấp cộng với việc đấu nối ống gió tươi trực tiếp dẫn đến việc nhiệt độ từ hộp hồi truyền sang đoạn ống gió tươi đấu nối nên dẫn đến hiện tượng đọng sương bên ngoài đoạn ống này>>>>bạn chỉ cần cách nhiệt đoạn ống gió này là ok (khoảng 0,6-0,8m là ok)
2) Trong trường hợp thứ 2 như bạn trao đổi về việc hệ thống sử dụng quạt đẩy gió hồi về dàn lạnh trong khi đó quạt cấp gió tươi chạy với tần số thấp thì sẽ dẫn đến hiện tượng gió hồi tại hộp hồi có nhiệt độ thấp tuy nhiên áp suất lại cao hơn áp suất gió tươi nên dẫn đến hiện tượng gió hồi bị đẩy ngược vào ống gió tươi >>> đọng sương bên ngoài ống gió tươi. Việc đọng sương trên ống gió tươi tính từ hộp hồi nhiều (chiều dài ống gió tươi tính từ hộp hồi) hay ít phụ thuộc vào chênh lệch áp suất giữa quạt hồi và quạt cấp gió tươi ít hay nhiều.

Nói chung việc đọng sương trên hệ ống gió tươi có nhiều nguyên nhân, nhiều khi kể cả do nguyên nhân thời tiết bên ngoài mà có thể dẫn đến hiện tượng đọng sương trên ống gió tươi có thể là bên trong ống hay bên ngoài ống, vì vậy trong các công trình mình làm từ trước tới giờ cho các dự án Nhật Bản thì đường gió tươi luôn được thiết kế phải được bọc cách nhiệt (tránh đọng sương bên trong hoặc bên ngoài không mong muốn do thời tiết)

Một chút chia sẻ! %-(%-(

Có một số vấn đề mà bạn cần phải xem xét:
2) Trong trường hợp thứ 2 như bạn trao đổi về việc hệ thống sử dụng quạt đẩy gió hồi về dàn lạnh trong khi đó quạt cấp gió tươi chạy với tần số thấp thì sẽ dẫn đến hiện tượng gió hồi tại hộp hồi có nhiệt độ thấp tuy nhiên áp suất lại cao hơn áp suất gió tươi nên dẫn đến hiện tượng gió hồi bị đẩy ngược vào ống gió tươi >>> đọng sương bên ngoài ống gió tươi. Việc đọng sương trên ống gió tươi tính từ hộp hồi nhiều (chiều dài ống gió tươi tính từ hộp hồi) hay ít phụ thuộc vào chênh lệch áp suất giữa quạt hồi và quạt cấp gió tươi ít hay nhiều.

Một chút chia sẻ! %-(%-(

Bác nên nhớ rằng, áp suất trong hộp hồi là áp suất âm, Áp trên đường gió tươi là áp dương, do đó không có khả năng như bác nói. Ở ây đọng sương trên đường gió tươi, có nguyên nhân như điều 1) bác nói; cũng có nguyên nhân là ống gió tươi không bảo ôn, lại đi ngang qua không gian điều hòa hoặc bạn đang dùng phương pháp hồi trần, do đó khi không khí ngoài trời ẩm cao, gặp nhiệt độ ngoài ống thấp hơn nhiệt độ đọng sương thì ống gió sẽ bị đọng sương bên trong ống ngay.
Thân

Bác nên nhớ rằng, áp suất trong hộp hồi là áp suất âm, Áp trên đường gió tươi là áp dương, do đó không có khả năng như bác nói. Ở ây đọng sương trên đường gió tươi, có nguyên nhân như điều 1) bác nói; cũng có nguyên nhân là ống gió tươi không bảo ôn, lại đi ngang qua không gian điều hòa hoặc bạn đang dùng phương pháp hồi trần, do đó khi không khí ngoài trời ẩm cao, gặp nhiệt độ ngoài ống thấp hơn nhiệt độ đọng sương thì ống gió sẽ bị đọng sương bên trong ống ngay.
Thân

Cái này bác nói em không đồng tình.Bởi trong trường hợp bạn dùng quạt hồi tăng áp thì, nếu quạt hổi có cột áp lớn hơn cột áp của máy lạnh và quạt cấp gió tươi thì trong hôp hồi vẫn có áp suất dương.
Còn nếu như không có quạt hồi thì trường hợp bạn nói mới đúng và khi đó ít khi phải dùng quạt cấp gió tươi chỉ trường hợp miệng gió tươi đặt quá xa AHU.
Mầy điều chia sẻ mong các bác cho thêm ý kiến!

Cái này bác nói em không đồng tình.Bởi trong trường hợp bạn dùng quạt hồi tăng áp thì, nếu quạt hổi có cột áp lớn hơn cột áp của máy lạnh và quạt cấp gió tươi thì trong hôp hồi vẫn có áp suất dương.
Còn nếu như không có quạt hồi thì trường hợp bạn nói mới đúng và khi đó ít khi phải dùng quạt cấp gió tươi chỉ trường hợp miệng gió tươi đặt quá xa AHU.
Mầy điều chia sẻ mong các bác cho thêm ý kiến!

OK. Nhưng bạn hơi lạc đề, vì các bạn ý đang hỏi về FCU.

Cái này là bài học vỡ lòng của dân làm máy lạnh mà bạn không biết sao. Khi cột áp quạt quá cao thì nó sẽ hút gió theo đường ống nước xả vào trong buồng quạt. Vì thế, người ta hay làm bẫy nước xả cho các quạt lớn. Các tài liệu của các hãng đều nói đến cái bẫy nước này. Xin chỉ bạn thế này. Bẫy có hình chữ U được thiết kế sao cho chiều cao của chữ U tính bằng mm. Ví dụ quạt của bạn có cật áp là 500Pa tương đương với 50mm H2O. Vì thế chiều cao của bẫy nước phải chọn lớn hơn 50mm. Thông thường lấy chiều cao của 2 cái co là thỏa mãn rồi. Tuy nhiên đễ bảo trì xả cặn trong bẫy nước, bạn phải dùng 3 co, 1 tê và 1 nối răng + nắp bịt. Khi bạn làm bẫy nước cần chú ý cao độ bẫy từ dàn lạnh ra phải cao hơn cao độ còn lại.
ở chổ em làm củng đang bị vấn đề này. Anh có thể chỉ e tài liệu về cái bẫy nước này mình đọc ở đâu không ạ. Em cảm ơn ạ

Back
Bên trên