Công Nghiệp Giải nhiệt ở chiller

chuducnam

Thành Viên [LV 0]
Mình mới bắtđầu tìm hiểu về Chiller nên có nhiềuđiều chưa biết. Mình rất mong mọi người giúp đỡ ai biết bảo giùm mình vô cùng cảm ơn:

1.Ở hệ thống chiller giải nhiệt là giải nhiệt cho nước nóng hay giải nhiệt cho môi chất lạnh sau khi bay hơi?Từ trước đến nay mình vẫn nghĩ giải nhiệt là giải nhiệt cho môi chất lạnh sau bay hơi vì nước sau trao đổi nhiệt chỉ tầm 12 độ C thì cần gì giải nhiêt?

2.Van ở thùng cấp nước bổ xung là van tự động mở hay van điều khiển từ DDC?

3.Lần mở chiller đầu tiên thì làm cách nào có được nước 12 độ C để đưa vào chiller?

Ngoài ra bác nào có tài liệu về vận hành chiller thì cho em xin với.Các bác gửi dùm em vào [email protected]

Chu Đức Nam xin chân thành cảm ơn!

Trả lời: Giải nhiệt ở chiller

Bạn có lẽ không phải là dân HVACR. Bạn chỉ cần đọc bất kỳ sách nào về ĐHKK thì sẽ có câu trả lời thôi.
1. Bạn đang nói đến hệ thống chiller giải nhiệt nước, đúng không? Nước giải nhiệt với nhiệt độ thiết kế thường là 32oC đi vào bình ngưng tụ của chiller. Tại đây nước trao đổi nhiệt với môi chất lạnh dạng hơi quá nhiệt sau khi được nén lên áp suất cao bởi máy nén. Môi chất lạnh hạ nhiệt độ xuống đến nhiệt độ ngưng tụ và ngưng tụ thành dạng lỏng. Nước giải nhiệt ra khỏi bình ngưng với nhiệt độ 37oC sau đó được đưa đến tháp giải nhiệt để hạ nhiệt độ trở lại mức 32oC rồi tiếp tục vòng tuần hoàn tiếp theo. Như vậy ở bình ngưng tụ là giải nhiệt cho môi chất lạnh cao áp (chứ không phải sau bay hơi như bạn nói) còn ở tháp giải nhiệt là giải nhiệt cho nước nóng.
2. Đối với bồn dạng hở thì dùng van phao, tự động cấp nước vào khi mực nước trong bồn hạ xuống, còn khi nước nở ra dâng lên thì tự xả qua ống xả tràn. Đối với bồn dạng kín thì dùng van động cơ hoặc van điện từ đóng mở theo công tắc áp suất.
3. Dĩ nhiên, lần đầu tiên chạy chiller thì nhiệt độ nước vào chiller cao hơn, nhưng chỉ sau một thời gian nước sẽ hạ nhiệt độ xuống mức thiết kế.
Bạn cần tài liệu vận hành chiller loại nào, nói cụ thể thì mọi người mới giúp được chứ?

Trả lời: Giải nhiệt ở chiller

Trước hết mình cảm ơn cậu rất nhiều.Mình đúng không phải là dân nhiệt lạnh mà là kỹ sư điện, mình buộc phải tìm hiểu công nghệ để lắp đặt điện cho chiller.Mình đang muốn tìm tài liệu về chiller giải nhiệt nước.Nếu bạn có thì giúp mình với mình vô cùng cảm tạ!
Chu Đức Nam

Back
Bên trên